Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

lovely winnie
Posted : Monday, July 23, 2012 10:21:14 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ก่อนอื่นขอเล่าลักษณะบ้านก่อนนะคะ เป็นทาวเฮ้าส์ 3 ชั้น 4 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ ห้องนอนอยู่ชั้น 2 ติดแอร์แบบติดผนัง

เวลาไม่ได้เปิดแอร์ ก็จะเปิดหน้าต่างแง้ม ๆ ไว้ให้อากาศถ่ายเท เวลาเปิดแอร์ก็ปิดหน้าต่าง ทีนี้เวลาที่ปิดหน้าต่างหมด แล้วเปิดประตูเข้าออกห้อง จะมีเสียงดังเปรี๊ยะที่ฝ้า อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นเพราะการถ่ายเทอากาศตามหลักวิทยาศาสตร์รึเปล่าคะ แบบว่าพอหน้าต่างปิดหมด อากาศถ่ายเทไม่ได้ พอเปิดประตูเลยทำให้อากาศไปดันฝ้า จึงเกิดเสียง ลองสังเกตเอาเองว่า ถ้าเปิดประตูแบบช้า ๆ ค่อย ๆ แง้มจะไม่มีเสียง แต่ถ้าเปิดธรรมดาจะมีเสียงที่ฝ้าตลอดเลยค่ะ

นอกจากนี้ เวลาอยู่ในห้อง ก็จะได้ยินเสียงเหมือนมีอะไรหล่นลงมาบนฝ้า ดังตุ๊บ นาน ๆ ดังที ไม่ได้ดังตลอดเวลานะคะ แต่ดังทุกวันที่เปิดแอร์ บางทีนอนกำลังเคลิ้ม ๆ จะหลับ ก็เสียงดังตุ๊บบนฝ้า เป็นไปได้มั้ยคะว่า เศษหิน เศษปูน ที่ทำพื้นชั้น 3 มันร่วงหล่นลงมาบนฝ้า สิ่งที่เรากลัวจนบางทีนอนไม่หลับเลย ก็คือ กลัวว่าพื้นชั้น 3 มันกำลังมีรอยปริ รอยแยก ที่เรามองไม่เห็นรึเปล่า(แบบว่าโดนฝ้าปิดไว้) กลัวนอน ๆ อยู่พื้นถล่มลงมา (จิตตกไปมั้ยคะ)

มีใครเคยเจอแบบนี้มั้ยคะ หรือ ใครพอมีความรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ว่ามันเป็นเพราะอะไร ต้องแก้ไขอะไรมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

meisboo
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, July 23, 2012 10:55:40 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เคยรื้อฝ้าดูไหมครับ อาจจะมีใครถูกขังบนนั้นก็ได้ รอการปลดปล่อย

lovely winnie
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, July 23, 2012 11:03:23 PM(UTC)
Guest

คุณ meisboo คะ
เราอยู่บ้านนี้มา 5 ปีแล้วอ่ะค่ะ ถ้ามีจริงอย่างที่คุณว่า ป่านนี้ก็คง.........

กรรมกรVIP
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, July 23, 2012 11:18:48 PM(UTC)
Guest

น้ำอาจจะหยดลงบนฝ้าก้ได้นะ อย่างห้องนอนผม

tee (TBDLTee)
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, July 23, 2012 11:27:32 PM(UTC)
Guest

เป็นธรรมดาครับ เวลามีลมเข้าทางเชิงชาย มันอาจจะพัดเอาเศษปูนลงมาได้ครับ
บ้านผมก็เป็นครับ

อย่าไปรู้เลย
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, July 24, 2012 12:00:29 AM(UTC)
Guest

- เวลาไม่ได้เปิดแอร์ ก็จะเปิดหน้าต่างแง้ม ๆ ไว้ให้อากาศถ่ายเท เวลาเปิดแอร์ก็ปิดหน้าต่าง ทีนี้เวลาที่ปิดหน้าต่างหมด แล้วเปิดประตูเข้าออกห้อง จะมีเสียงดังเปรี๊ยะที่ฝ้า อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นเพราะการถ่ายเทอากาศตามหลักวิทยาศาสตร์รึเปล่าคะ >>> ใช่ครับ

เวลาอยู่ในห้อง ก็จะได้ยินเสียงเหมือนมีอะไรหล่นลงมาบนฝ้า ดังตุ๊บ นาน ๆ ดังที ไม่ได้ดังตลอดเวลานะคะ แต่ดังทุกวันที่เปิดแอร์ บางทีนอนกำลังเคลิ้ม ๆ จะหลับ ก็เสียงดังตุ๊บบนฝ้า เป็นไปได้มั้ยคะว่า เศษหิน เศษปูน ที่ทำพื้นชั้น 3 มันร่วงหล่นลงมาบนฝ้า สิ่งที่เรากลัวจนบางทีนอนไม่หลับเลย ก็คือ กลัวว่าพื้นชั้น 3 มันกำลังมีรอยปริ รอยแยก ที่เรามองไม่เห็นรึเปล่า(แบบว่าโดนฝ้าปิดไว้) กลัวนอน ๆ อยู่พื้นถล่มลงมา >>> เป็นเรื่องเกี่ยวกับการขยายตัวและหดตัวของวัสดุที่เกิดจากอุณหภูมิครับ
pomcondo
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, July 24, 2012 12:49:50 AM(UTC)
Guest

ฝ้าเป็น T-Bar หรือเปล่าครับ ถ้าเป็น T-Bar เปิดดูเลยดีกว่าครับเพื่อความสะบายใจ

แล้วถ้าไม่เปิดแอร์ มีเสียงตุบบนฝ้ามั๊ยครับ
แล้วถ้าเปิดแอร์แต่แง้มหน้าต่างไว้นิดนึง เวลาเปิดประตู มีเสียง ดังเปรี๊ยะที่ฝ้ามั๊ยครับ

บ้านฉัน
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, July 24, 2012 1:41:50 AM(UTC)
Guest

เสียงประมาณไหนหนอ มันจะมีเสียงนึง คล้าย ๆ พลาสติกเคลื่อนตัว แต่จะดังมาจากตัวแอร์นะ เกิดจากความร้อนเย็นนี่แหละ และมักจะดังตอนที่มีการเปลี่ยนอุณหภูมิ

ถ้าใช่แบบนี้ วิธีแก้ เขาว่าต้องเปิดฝาเครื่องมาคลายน๊อตบางตัวออกหน่อย แต่ถ้าไม่ใช่เสียงนี้ก็ต้องหาสาเหตุต่อไป

ซาตานกลับใจ
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, July 24, 2012 3:57:29 AM(UTC)
Guest

น่าจะเป็นเรื่องของการหดตัว ขยายตัวของวัตถุ

I know who am i
ความเห็นที่ 9 Posted : Tuesday, July 24, 2012 10:12:29 PM(UTC)
Guest

บ้านเราเป็นเพดานสำเร็จรูป แอร์เราก็มีเสียงค่ะ เหมือนเสียงของตกด้านในเครื่อง บางทีเสียงเหมือนใครมาเคาะอะไรเลย

เราชอบนั่งสมาธิแล้วเปิดแอร์ตอนเช้า ตอนแรกๆๆก็ตกใจเหมือนกัน นึกว่าผีมาขอส่วนบุญ 555 แต่นานๆๆไปก็ชินค่ะ แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเสียงอะไร

Sili Man
ความเห็นที่ 10 Posted : Tuesday, July 24, 2012 10:20:47 PM(UTC)
Guest

บ้านผมก็อาการเดียวกับ จขกท เลยครับ
ไม่น่ามาจากแอร์ เพราะไม่เปิดก็เป็นเหมือนกัน
บ้านเป็นทาวน์เฮาส์ ฝ้าฉาบเรียบครับ

กำลังสงสัยว่า เกิดจังหวะที่บ้านข้างๆ เปิด-ปิดประตูหรือเปล่า

Guest
ความเห็นที่ 11 Posted : Tuesday, March 15, 2022 12:47:41 AM(UTC)
Guest

เป็นเพราะอะไรครับที่บ้านก็เป็นดังเหมือนปูนร่วงช่วงเที่ยงคืนตั้งแต่มาติดแอร์อีกห้อง
Guest
ความเห็นที่ 12 Posted : Friday, May 19, 2023 11:06:21 AM(UTC)
Guest

ถ้าเป็นเกือบทุกบ้านแบบนี้ น่าจะเป็นเรื่องของวิทยาศาสตร์ค่ะ ที่บ้านเราก็เป็นค่ะ เปิดแอร์ ก็จะมีเสียงเม็ดหินเม็ดอะไรเล็กๆตกลงฝ้าไม้ หรือบางทีมีเสียงหินก้อนใหญ่ตกปึงงงง บางทีก็เสียงคล้ายลูกแก้วเด้งบนฝ้าไม้หลายครั้งค่ะ ก็งงทั้งที่ฝ้าเพดานปิดเป็นแผ่นเดียวกันหมดไม่มีช่องเข้าไปได้ แต่คิดว่าคือเรื่องวิทยาศาสตร์มากกว่า
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.