Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
3 Pages123>
Post Reply

"KAtLeYA"
Posted : Sunday, July 15, 2012 3:03:02 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
สวัสดีค่ะเพื่อนๆ คือเรามีเรื่องไม่สบายใจอยากจะปรึกษา คือที่บ้านกะลังสร้างบ้านใหม่อีกหลังค่ะ แต่หลังนี้จะใช้ไม้สร้างทั้งหลังเลยค่ะ พ่อเก็บสะสมไม้อยู่นาน ลงเสาเอกไปเมื่อปลายปีที่แล้ว
น้องสาวกลับไปเยี่ยมบ้านเลยเอาถ่ายรูปมาให้ดู แล้วเล่าให้ฟังว่า พ่อเอาต้นตะเคียนมาทำเสาชานบ้านค่ะ คือตอนแรกก็แพลนว่าจะทำชานบ้านมีเสาสองต้นซ้าย-ขวาแล้ว กะลังหาเสากลางอยู่ พ่ออยากได้เสาใหญ่ๆ เพื่อจะได้โชว์ในส่วนนี้ พอดีมีคนรู้จักเค้าเอาไม้ตะเคียนมาขายให้ ต้นใหญ่มาก เหมือนว่าเค้าตัดต้นไม้เพื่อที่จะทำนาค่ะ เผาไปแล้ว เหลือส่วนที่ไหม้ไม่หมด เห็นพ่ออยากได้ไม้ใหญ่ๆเค้าก็เลยบอกขาย พ่อเราซื้อทันทีขนมาบ้าน แล้วก็ลงเสาไปแล้ว
น้องกลับบ้านเพิ่งเห็น เราไม่สบายใจเลยค่ะ เค้าถือกันไหมคะ กลัวว่าจะมีอะไรไม่ดีเกิดขึ้นค่ะ หรือมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

**** นอกเรื่องนิดนึง
ช่วงนี้เราไม่ได้คุยกับพ่อเลย เพราะครั้งสุดท้ายที่กลับบ้านไป ทะเลาะกับพ่ออย่างรุนแรง เราทะเลาะน่ะค่ะพอเค้าก็เฉยๆ เรื่องเด็กๆที่พ่อเราสนับสนุนทุนการศึกษาและค่าหอค่ะ เรารับไม่ได้เลย เรื่องนี้ยาวค่ะ ไม่อยากเยอะ เดี๋ยวจะได้กินน้ำตากับมาม่า
ก็เลยไม่ได้ถามพ่อว่าจะมีปัญหาเรื่องเสาบ้านอะไรหรือเปล่า

มีรูปปลากรอบด้วยค่ะ

เสาดำๆใหญ่ ตรงกลางนั่นแหละค่ะ

เก้าอี้สองขา
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, July 15, 2012 3:22:01 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
อย่าไปคิดมากเลยครับ เราคิดดี็ ทำดี ก็จะมีแต่สิ่งดีดีเข้ามา

ส่วนที่ จขกท. คิดนั้น เป็นเรื่องของความเชื่อครับ อย่าได้วิตกกังวล จนทำให้เครียดเลยครับ

spontaneous
ความเห็นที่ 2 Posted : Sunday, July 15, 2012 3:24:00 AM(UTC)
Guest

ความเชื่อครับ ตะเคียนมันก็คือไม้ชนิดหนึ่งครับ

korpphaibun
ความเห็นที่ 3 Posted : Sunday, July 15, 2012 3:28:41 AM(UTC)
Guest

บ้านสวยครับบ้านผมที่ต่างจังหวัดคุณพ่อผมก็เอาไม้ชนิดเดียวกันแต่ต้นใหญ่กว่านี้มากมาทำเสาสิบสองต้นปลูกมาเกือบสี่สิบปีแล้วไม่เคยมีปัญหาอะไรนี่ครับผมว่าอย่าเชื่อในสิ่งที่บอกเล่าต่อมาถ้าเราคิดดีทำดีและไม่เบียดเบีบนใครก็ไม่มีอะไรมาทำเราได้

"KAtLeYA"
ความเห็นที่ 4 Posted : Sunday, July 15, 2012 3:33:05 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณ คุณเก้าอี้สองขา และคุณspontaneous มากๆค่ะ

คือช่วงนี้พ่อดูหน้าตาไม่สดใสเลยค่ะ หน้าดำแล้วก็ผอมอีก คือมีปัญหาเรื่องงานแล้วก็เจอลูกอาละวาดอีกค่ะ สงสารพ่อมากเลย เราทำงานอยู่คนละจังหวัด ไม่ค่อยได้กลับบ้าน แล้วก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะได้กลับไปอยู่ที่บ้าน ไม่อยากจะให้เกิดเรื่องไม่ดีขึ้นในบ้านค่ะ กลัวว่าจะเกี่ยวกับการสร้างบ้านค่ะ

เหมียวท้องมาน (เหมียวท้องมาน)
ความเห็นที่ 5 Posted : Sunday, July 15, 2012 3:43:51 AM(UTC)
Guest

ก่อนอื่นขอชมว่าบ้านสวยมาก

ต้นไม้ก็คือต้นไม้... อย่าคิดมากเลยครับ
ถ้าคิดมาก ต้นไหนมันก็เอามาทำเสาไม่ได้แน่ๆ

ผมว่าน่ะ ต้นตะเคียนมีคุณสมบัติเด่นหลายอย่าง คือ ไม้เนื้อแข็ง ทน ไม่ผุง่าย มอดไม่เจาะ ที่สำคัญลายไม้สวยมาก

บ้านผมยังเอาไม้ตะเคียนมาทำเป็นไม้ระแนง ตีรอบบ้าน หลายปีแล้วที่สภาพยังดี ไม่เปื่อย (ขนาดอยู่นอกบ้านโดนฝนสาดบ่อย)

เศษไม้ตะเคียนที่เหลือ พ่อตายังเอาไปทำม้านั่ง 2 ตัว ตั้งอยู่หน้าบ้าน

จขกท. สบายใจเถอะครับ ว่ามันไม่มีอะไรกับไม้ตะเคียนหรอกครับ

ปล. เรื่องที่คุณทะเลาะกับพ่อ อันนี้ โนคอมเมนท์ ครับ...

คน ไท
ความเห็นที่ 6 Posted : Sunday, July 15, 2012 3:48:05 AM(UTC)
Guest

ผมว่า ตัวเองนะแหละที่จะทำให้คุณพ่ออายุสั้น ไปเชื่อที่ "เขาว่า" มากกว่าเชื่อคุณพ่อ+คุณแม่
ทั้ง ๆ ที่ "เขาว่า" นะคือใคร เขาไหน ว่ากันแต่เมื่อไหร่ แล้วคนที่ไม่ทำตาม"เขาว่า" นะหายนะขนาดไหน

การตอบแทนคุณ คุณพ่อคือ การเอาใจ ตามใจ เพราะท่านแก่แล้ว ทุ่มเททั้งชีวิตมาเพื่อสร้างลูก
สร้างเราให้เป็นคน มีทุกสิ่งเท่าเทียมสังคม แต่พอเติบใหญ่ กลับมาบงการพ่อตามความเชื่อ ตาม
ความรู้สึกของตัวเอง โดยมองว่าคนแก่ ไม่มีสมอง เป็นคนไม่ได้เรื่องอย่างนั้นหรือ

คติ...การตักข้าวให้คุณพ่อ + คุณแม่ ทานคนละจาน ย่อมได้บุญ กุศล มากกว่า
ตอนทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้ท่าน เมื่อตายแล้วนะครับ

เท่านี้แหละ ไม่เกี่ยวกับผมหรอก แต่อดใจไม่ได้ สร้างปัญหาให้พ่อด้วยตอไม้เพียงตอเดียว แย่
บ้านผม วงกบ และเครื่องบน ไม้ตะเคียนทั้งหลัง อยู่สบายไม่ต้องกังวล มดปลวกมาแทะ

อิงอาศัย (อิงอาศัย)
ความเห็นที่ 7 Posted : Sunday, July 15, 2012 4:08:55 AM(UTC)
Guest

เราชอบไม้ตะเคียนมากเลยนะ บ้านที่ต่างจังหวัดพื้นปูด้วยไม้มะค่าทั้งหลัง แต่ผนังเป็นไม้ตะเคียนทั้งหลัง แม่บอกว่าไม้ตะเคียนสีไม่ซีด ก็อยู่มาหลายสิบปีไม่มีปํญหาอะไรในบ้านนะคะ ตอนนี้เรากำลังปลูกบ้านที่รังสิตก็ใช้หน้าต่างไม้ตะเคียนค่ะ เราเชื่อในผลของกรรมมากกว่าทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ส่งรูปมาให้ดูหน้าต่างไม้ตะเคียน สีธรรมชาติยังไม่ได้ย้อม สีเข้มมากฝนสาดไม่ด่างไม่ซีดเลย

อิงอาศัย (อิงอาศัย)
ความเห็นที่ 8 Posted : Sunday, July 15, 2012 4:14:14 AM(UTC)
Guest

แถมอีกรูปที่สีไม่เท่ากันเพราะ เป็นหน้าต่างไม้เก่าที่ผุๆพังๆรื้อมาประกอบใหม่เลยมีไม้ใหม่ปนมาด้วยเพราะไม้เก่าไม่พอสีเลยไม่เหมือนกัน ช่างเขาคิดค่ารื้อและประกอบใหม่บานละ50บาทเอง เพราะเห็นใจคนงบน้อยที่อยากมีบ้าน ช่างแก่มากแล้ว ตาบอดหนึ่งข้าง แต่เห็นว่าเรารักไม้จริงๆ อยากรักษาไม้ไว้ไม่ให้เก่าผุพังเลยยอมทำให้

"KAtLeYA"
ความเห็นที่ 9 Posted : Sunday, July 15, 2012 4:15:40 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ
คุณ korpphaibun : ขอบคุณค่ะ ที่กลัวเพราะเคยอยู่บ้านที่มีเสาตกน้ำมันค่ะ ไม่รู้มาได้ยังไง มีทั้งแผ่นยันต์ มีทั้งผ้าสีผูก ก็เลยฝังใจค่ะ
คุณ เหมียวท้องมาน : ขอบคุณอีกครั้งค่ะ จะได้สบายใจเนาะ บ้านใครๆก็มีเหมือนกัน นึกว่าจะมีแต่บ้านเราซะอีก ส่วนเรื่องนั้นก็ตามนั้นแหละค่ะ ความสุขของเค้า
คุณ คน ไท : เราไม่ได้คิดจะบงการพ่อแม่เลยนะคะ แล้วก็ไม่ได้มองพ่อมองแม่อย่างไม่เคารพด้วย เราไม่เคยหมื่นกับพ่อกับแม่เลย ที่มาตั้งกระทู้เพราะไม่สบายใจเรื่องเสาต้นนี้เท่านั้นเอง กลัวว่าจะมีอะไรไม่ดีเกิดขึ้นกับครอบครัว เราไม่เคยขัดขวางการสร้างบ้านครั้งนี้ หรืออะไรของพ่อเลย เพราะมันคือเงินของพ่อ คือความฝันของพ่อ ความสุขของพ่อ แต่เราคือคนที่จะได้อยู่ต่อไป สร้างบ้านไม่ใช่เล่นขายของ ไม่พอใจจะเลิกได้ เราคงไม่ได้ขัดขวางความต้องการของท่านหรอกค่ะ แต่ถ้ามันไม่ดีเราจะได้หาทางป้องกัน ที่คุณตอบมาเราขอบคุณมากๆ แต่เราเสียใจที่คุณมองว่าสิ่งที่กังวล กลับกลายว่าเราสร้างปัญหาซะงั้น

ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะคะ เราสบายใจขึ้นแล้วค่ะ

"KAtLeYA"
ความเห็นที่ 10 Posted : Sunday, July 15, 2012 4:23:03 AM(UTC)
Guest

ขอบคุณ คุณอิงอาศัย ค่ะ
ที่บ้านเราก็ไม่ได้ถืออะไรค่ะ แต่แถวๆบ้านเราไม่เคยมีใครเอาไม้ชนิดนี้มาทำบ้านกันค่ะ คนมีมาดูบ้านเค้าก็ทักๆกัน เราก็เลยเอามาถามในห้องนี้ค่ะ เราชอบบ้านไม้นะคะ รู้สึกอบอุ่นค่ะ อยู่แต่บ้านปูนมันเเข็งเนาะ

asawavet
ความเห็นที่ 11 Posted : Sunday, July 15, 2012 4:30:00 AM(UTC)
Guest

ไม้จำปาที่เค้ามาทำโลง ผมเอามาทำประตู สวยจะตาย...............

เพ็ด ตะบกโพรง
ความเห็นที่ 12 Posted : Sunday, July 15, 2012 4:34:36 AM(UTC)
Guest

บ้านก๋งบ้านยายผม อายุเกือบร้อยปี ก็ใช้ไม้ตะเคียนครับ
ทั้งไม้พื้นไม้ฝา ไม้พื้นตะเคียนไม่มีผุครับ
ยิ่งถ้าถูกน้ำฝนบ้าง นานๆไปจะเป็นร่องน้ำไหลสวยมาก
ปัจจุบันบ้านก๋งรื้อไปแล้ว ผมยังเอาไม้ตะเคียนมาทำพื้น
นอนหลับสบายอยู่ทุกวันนี้ครับ ^^

เพ็ด ตะบกโพรง
ความเห็นที่ 13 Posted : Sunday, July 15, 2012 4:46:28 AM(UTC)
Guest

ไม้ตะเคียนโบราณที่ขึ้นร่องน้ำไหลแล้วเป็นอย่างนี้ครับ
หายากมากๆแล้วครับ ได้ไม้ดีมาแล้วครับ ไม่ต้องไปคิดมากหรอกครับ
ต่างคนต่างท้องถิ่น ต่างความเชื่อ แถวบ้าน จขกท อาจไม่มีใครใช้ไม้ตะเคียน
แต่คนรุ่นก๋งผมอายุร้อยปี ท่านใช้มานมนาน
แสดงว่า ที่ถือกันนั่น ถือกันไปเอง ไม่ได้เป็นหลักสากล 555 ^^

umibozu
ความเห็นที่ 14 Posted : Sunday, July 15, 2012 5:06:36 AM(UTC)
Guest

ถือหนักก็วางลง

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
3 Pages123>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.