Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Guest
Posted : Tuesday, June 6, 2023 12:34:58 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
สอบถามความคิดเห็นค่ะ
เราคือผู้เช่าค่ะ และคิดว่าเป็นผู้เช่าที่ดีคนหนึ่ง สะอาด มีระเบียบดูแลบ้านราวกับเป็นบ้านตัวเอง จ้างแม่บ้านอาทิตย์ละ3วัน แต่ติดตรงที่ว่าเรากับแฟนอยากแต่งบ้านและมีเฟอร์นิเจอที่ถูกใจเรา เลยจะขอย้ายเฟอนิเจอของเจ้าของบ้านออกไปเก็บไว้ที่บริษัทที่รับเก็บของค่ะ เราออกค่าใช้จ่ายเองในการเช่าพื้นที่เก็บขอบในแต่ละเดือน แต่ลองเกริ่นกับเจ้าของบ้านแล้วดูท่าท่างจะไม่ถูกใจเท่าไหร่ ส่วนเรื่องแต่งบ้านทราบดีอยู่แล้วว่าไม่สามารถเจาะผนังหรือทำให้บ้านชำรุด เราแต่งเท่าที่แต่งได้ค่ะ แต่ตอนนี้มีปัญหาคือบ้านชั้นสองร้อนมาก อุณหภูมิสูงสุดอยู่ที่ 36 องศา แอร์ก็เหมือนจะเย็นไม่พอหรือBTU น้อยไปสำหรับขนาดห้อง อันนี้ไม่ทราบสาเหตุค่ะแต่เราในฐานะผู้เช่าและมีปัญหากับความร้อนและคิดว่าคงเป็นปัญหาที่เราเอง อาจจะขี้ร้อนกว่าคนอื่น เลยหาวิธีที่จะแก้ไขปัญหาโดยการติดฟิล์มกระจก ออกค่าใช้จ่ายเอง(ไม่ได้แจ้งเจ้าของก่อน) แต่ก็ไม่ดีขึ้นค่ะ ห้องตอนกลางวันยังร้อนมากๆ เลยตัดสินใจแจ้งเจ้าของบ้านขอติดผ้าใบ ที่บริเวณระเบียงห้องชั้นสอง ให้เหมือนชั้นล่างตรงห้องครัว เจ้าของตอบกลับมาว่าให้ติดฟิล์มดีกว่าไหม สวยกว่า ชอตนี้แหละค่ะที่ไปบอกเจ้าของว่า ได้ติดไปแล้วค่ะแต่มันไม่ดีขึ้นเลยจะหาวิธีใหม่ แกตอบกลับมาว่าจะติดบ้านแก ไม่แจ้งแกก่อนเหรอ แต่ก็เข้าใจค่ะแกคงไม่พอใจ และเราก็ผิดจริงที่ไม่ได้แจ้ง ก็ทำการขอโทษไปค่ะ *แต่เราทำให้บ้านมีดูดีขึ้นนะ อาจจะช่วยประหยัดค่าไฟได้ ในความคิดเรา แล้วเราก็ถามช่างแล้วว่าถ้าอยากเอาฟิล์มออกตอนหมดสัญญาได้ไหม เผื่อเจ้าของบ้านไม่ชอบ ช่างก็บอกดึงฟิล์มออกได้เลย ทุกคนมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างคะ แกให้เหตุผลว่าบ้านแกดีอยู่แล้วแต่เราเป็นคนเช่า คนที่อาศัยอยู่ในบ้านค่ะ อยากถามความคิดเห็นของผู้ให้เช่าค่ะ ว่าถ้ามีผู้เช่าแบบนี้มีความคิดเห็นยังไงคะ 😂😂 น้อมรับทุกความคิดเห็นค่ะ หรือแนะนำวิธีคุยกับเจ้าของบ้านได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.