Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

พินิจ
Posted : Tuesday, June 26, 2012 6:45:10 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เบื่อเพื่อนบ้านเปิดเพลงเบสหนักๆ
ข้างบ้านเอาอีกแล้ว เปิดเครื่องเสียงประเภทเบสหนักๆ
แล้วเสียงเบสมันมาตามผนัง มาตามพื้นได้ดี
แถมพอเปิดเพลงแล้ว ยังชอบเปิดหน้าบ้านให้เสียงออกมาอีก

ไอ้เราก็คิดว่า มีอะไรก็คุยกัน จะได้ไม่มีปัญหากัน
ไปกดออด บอกดีๆ ว่าให้เบาเสียงหน่อย แทนที่จะเบาเสียง
ดันตอบมาว่า มันดังมากเหรอ
แถมบอกว่า เดี๋ยวจะไปถามคนงานหน้าบ้านว่าดังหรือป่าว (ถ้าคนงานไม่หนวกหูรำคาญ นั่นแสดงว่าผมต้องไม่รำคาญด้วยเหรอเนี่ย)

และยังบอกอีกว่า ถ้าเพลงเขาดัง แล้วคนงานก่อสร้างหน้าบ้านเสียงไม่ดังเหรอ (มันเกี่ยวไหมเนี่ย กับการที่คุณเปิดเพลงแล้วเสียงเบสมันเข้ามาสร้างความรำคาญในบ้านผม)

คนแบบนี้ก็มีด้วย ละเหี่ยใจจริงๆ ไปบอกดีๆ ดันตอบมาอย่างนี้ ต่อไปคงไม่ต้องคุยกันแล้วหละ
เป็นเพื่อนๆ จะทำยังไงครับ

nungying
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, June 26, 2012 9:13:44 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ข้างบ้านเราก็เป็น เราเป็นทาวเฮ้าส์ด้วยนะ เปิดทีกำแพงกับฝ้าสะเทือนอ่ะ

เบื่อเหมือนกัน Y^Y
แต่ไม่รู้จะทำไง อยากย้ายบ้านหนีก็ไม่ได้จะทำกันได้ง่าย ๆ

เข้าใจ จขกท เลยทีเดียว หัวอกเดียวกัน

หก
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, June 26, 2012 9:20:31 PM(UTC)
Guest

เปิด เสียงสวดมนต์กลับเลยครับ

เขียนบน iPhone (Blue_G)
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, June 26, 2012 11:20:55 PM(UTC)
Guest

รอเขาปิดแล้วเปิดมั้ง

nalupat (nalupat)
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, June 27, 2012 12:58:52 AM(UTC)
Guest

ผมจะเปิดธรนีกรรแสง สักตอน ตี 1-2

pyspantip
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, June 27, 2012 1:40:56 AM(UTC)
Guest

กินยาทำใจไว้ก่อน ค่อยว่ากัน
อาจจะคุยก่อนนิดๆว่า เพลงมันเพราะดีแต่มันเบสหนักจัง
ลำโพงอะไรครับ ชอบๆจังเบสแน่นดีครับ แต่ว่าบางทีผมฟังมันรู้สึก
ว่าหนักไปหน่อย พอดีทีวีที่บ้านผมเสียงมันไม่ค่อยดัง เสียงมันไม่ค่อยได้ยิน
ว่างๆผมขอยืมแผ่นที่เปิดวันนั้นหน่อนสิ มันเสียงดีจังครับ
ลองนำไปพูดดูครับอาจเป็นประโยชน์ครับ 50/50 ได้เสีย
อย่าเข้าพรวดนะ มันจะเป็น 0/100

มาศ (jpai)
ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, June 27, 2012 3:12:22 AM(UTC)
Guest

ที่บ้านก็เป็นคะ ข้างบ้านพึงมาอยู่ใหม่ สงสัยกำลังโชว์พาวอยู่ มีอยู่คืนหนึ่ง มันดังมาก เราทนมานานเลยสวนไป ปรับระดับเสียงทีวีเป็น 50 มันก็ดังพอสมควร ใช้เวลาประมาณ 2-3 นาที เราก็ลดเสียลงเหลือ 12-15 ระดับปกติที่เราเปิดทุกวัน ถ้าดึกมากอาจจะเหลือ 10 ขีด
สักพักได้ เค้าคงรู้เบาเสียลงหน่อย คนเราทำไมต้องให้คนอื่นเค้าคอยมาบอก ต้องรู้ซิว่าอยู่บ้านติดกัน หลังสามทุ่มไปแล้วต้องลดเสียงลง ไอ้เราจะไปพูดด้วยก็จะมองหน้าไม่ติด มันก็ไม่ได้อยากจะคุยด้วยอยู่แล้ว เบื่อพวกโชว์พาวมาก

เขียนบน iPad (เลือนลางร่ำไร)
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, June 27, 2012 4:52:49 AM(UTC)
Guest

ปัญหาเรื่องเสียง ผมว่าทางที่ดีอีกทางนึง ก็คือ พาเขามาที่บ้านเราเลยครับ ว่ารู้สึกอย่างไร

แต่ก็อย่างว่า โลกเรามีพวกหน้าหนาทำมึนก็ไม่น้อย

พินิจ
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, June 27, 2012 6:21:20 AM(UTC)
Guest

เขายืนยันว่าของเขาไม่ดังครับ
ก็คงเลิกคุยแล้วครับ
เบื่อมาก

จริงๆ ไม่ว่าเสียงจะเล็ดลอดไปมากน้อย
(ซึ่งสำหรับเขามันอาจจะเบา แต่มันสร้างความรำคาญให้กับผม)
โดยมารยาทเนี่ย คนเขาไปกดออดบอกดีๆ
ก็น่าจะเบาเสียงให้หน่อย
เพราะ ถ้าคนเขาไม่ได้ยินเสียงคงไม่มากอออดเรียกหรอกครับ
(แถมตอนนี้ 23.20น. แล้ว ก็ยังปิดประตูโครมครามอีก เบื่อจริงๆ)

ขอขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ผ้าขนหนูนุ่ม
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, June 27, 2012 11:08:24 AM(UTC)
Guest

ของเราอยู่ที่ทำงานเลย คนร่วมงานเปิดเพลงดังรบกวนสมาธิทำงานคนอื่น บางที่ก็ดูยูทูป น่าเบื่อที่สุด เราอยากจะเปิดให้ดังลั่นเหมือนเขาแต่ก็เกรงใจคนอื่นจังเลย

นกกระทาแว่น
ความเห็นที่ 10 Posted : Wednesday, June 27, 2012 12:14:12 PM(UTC)
Guest

คุณเจอเสียงผมเจอควัน ครูด้วยกันแท้ๆ ยังพูดไม่รู้เรื่องเลย กรรมเวร

ก้นกบ
ความเห็นที่ 11 Posted : Wednesday, June 27, 2012 7:10:09 PM(UTC)
Guest

เอา สว่าน เจาะ ผนัง diy ไป พลางๆ

Zionism
ความเห็นที่ 12 Posted : Thursday, June 28, 2012 7:17:19 PM(UTC)
Guest

คนพวกนี้บ้าเบสครับ
คิดว่าเบสหนักๆดังๆเพลงเพราะ สุดยอดเครื่องเสียง

เท่าที่อ่านมาคงคุยไม่รู้เรื่อง อาจต้องอัญเชิญตำรวจมาไกล่เกลี่ย
ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะได้ผลแค่ไหน

ทำตามคุณ pyspantip ก็ดีแต่คงเลยจุดนั้นไปแล้ว

เดี๋ยวมันก็ผ่านไป... (Takinuy)
ความเห็นที่ 13 Posted : Friday, June 29, 2012 3:23:47 PM(UTC)
Guest

เข้าใจคุณอย่างมากเลยครับ

อาจแก้เผ็ดด้วยการ(อันนี้แค่คอนเส็ปนะ)

เมื่อมีเสียงเบสลอดเข้ามาในเขตบ้าน

เครื่องส่งความถี่สูงจะกำเนิดสัญญาณทันที

และส่งความดังออกไปทางลำโพงให้เขาได้ยิน

ในระดับเดซิเบลเท่ากัน.(เอาเสียงประมาณสว่านกำลังทำงาน)

ดูซิว่าจะทนได้ไหม

อันนี้คิดมาเพื่อให้คุณสบายใจนะครับ

แต่ในความเป็นจริง

เราไปกินข้าวตามฟูดเซ็นเตอร์เซ็นทรัล

เราก็หยิบมือถือมาอ่านโน่นนี่..เราก็อ่านไปได้เรื่อยๆ

ไม่ยักกะรู้สึกว่าเสียง(ซาวด์แอมเบี้ยน)ของฟูดคอร์ทมันสร้างความรำคาญใดๆ

ฉันใดฉันนั้น

หากิจกรรมที่ทำแล้วมีความสุขจนลืมเสียงเบสของข้างบ้านให้ได้

เปิดเพลงที่ชอบพร้อมเขาไปเลยแล้วร้องตามก็ยังได้

ที่ว่ามาทั้งหมดจะหมายความว่า บางทีเราก็ไม่สามารถแก้ที่คนอื่นได้ทั้งหมด

งั้นเรามาแก้ที่ตัวเองละกัน

มันอาจจะยากในตอนแรกๆ พอฝึกไปเรื่อยๆ ต่อให้มีงานก่อสร้างข้างบ้าน

คุณก็อาจจะวางหนังสือที่คุณชอบไม่ลงก็เป็นได้

...นะครับ

ลองดู

:-)

Guest
ความเห็นที่ 14 Posted : Friday, April 22, 2022 5:16:47 PM(UTC)
Guest

ผมก็โดนครับ ทั้งเสียงเบสอย่างหนัก หน้าต่าง กระจก ฝ้า สะเทือนทั้งบ้าน แถมมีเสียงโวยวายเฮฮาปาร์ตี้กันอีก ตอนนี้จัดการหมดแล้วครับ (ใช้กฎหมายนะครับ ) หายวับแทบทันตา ( ตอนนี้ไม่ได้ยินเพลงมาปีนึงแล้วครับ) มีอะไรปรึกษาได้นะครับ ผมจัดการเรื่องเองทั้งหมด ไม่เสียค่าทนายซักบาทครัย
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.