Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

LadyJadeYokim
Posted : Tuesday, November 6, 2012 11:40:23 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ครอบครัวเรากำลังสร้างบ้านหลังแรกในชีวิตค่ะ เราติดต่อสร้างบ้านไปกับบริษัทรับเหมาแห่งหนึ่ง แล้วเค้า co เรื่องกระเบื้องและสุขภัณฑ์กับที่นี่... ปัญหาต่างๆก็ค่อยตามมาค่ะ...

วันแรก..
ผู้รับเหมาให้เราเข้าไปเลือกกระเบื้องและสุขภัณฑ์เอง โดยบอกพวกเราว่าจะมีเจ้าหน้าที่คอยให้คำแนะนำลูกค้า สนใจตัวไหน สงสัยอะไรให้ถามพนักงานได้เลย...
แต่แค่วันแรกก็ได้เรื่องค่ะ !!!! ไม่มีใครสนใจครอบครัวเราสักคน
พนักงานยืนเม้าท์มอยคุยกันข้ามหัวกันไปมา.. เราเดินผ่านไปดูสินค้าก็ทำแค่มองตาม ไม่มีใครมาถามให้ความช่วยเหลือหรือแนะนำอะไรเลยซักคน ปล่อยให้พวกเรายืนงงๆ เอ๋อๆเดินดูแบบห้องน้ำที่เค้าจัดแสดงกันเองค่ะ

วันที่สอง...
พวกเราไปติดต่อให้เค้าออกแบบห้องน้ำให้.. เพราะเห็นว่าที่นี่มีศูนย์ 3D Design Center ก็เข้าใจว่าพนักงานหรือเจ้าหน้าที่คงจะต้องเชี่ยวชาญด้านการออกแบบตกแต่งเป็นพิเศษ จึงไว้วางใจให้เค้าออกแบบให้ ... พอเดินไปติดต่อที่เคาท์เตอร์ พนักงานก็เริ่มโยนกันไปมาแล้วค่ะ บอกว่าให้เราต้องไปเลือกลายกระเบื้องก่อน ชอบลายไหนให้จดใส่กระดาษมา แล้วค่อยเอามายื่นให้เค้า แล้วเค้าจะออกแบบให้เข้ากับห้องน้ำเรา...

เอาล่ะสิคะ!! แค่นี้เราก็เริ่มจะไม่ประทับใจแล้ว !!! ความคาดหวังของเราตอนเห็นศูนย์นี้ครั้งแรกคือ... พนักงานจะให้คำปรึกษาเรื่องห้องน้ำว่าเราชอบห้องน้ำ theme ประมาณไหน, งบประมาณเท่าไหร่, แนะนำว่าควรจะเลือกกระเบื้องลายประมาณไหนจะได้ไม่หลุด Theme แนะนำมาสิคะ! แต่นี่ไม่มีเลยค่ะ ไล่เราไปดูลายกระเบื้องเอง แล้วร้านนี้มีลายกระเบื้องให้เลือกน้อยซะเมื่อไหร่ล่ะคะ มีเป็นพันๆลาย,, เห็นลายนี้ก็ถูกใจ ลายโน้นก็สวย.. แต่เราจะรู้ได้ไงคะว่ามันจะเข้ากันกับ Theme ที่เราอยากได้หรือเปล่า.. ไม่มีทางรู้ได้เลยค่ะ เพราะไม่มีพนักงานมาให้คำแนะนำสักคน !!!!!!!!!!!!!

สุดท้ายพวกเราก็เลือกลายกันเองแบบมั่วๆค่ะ เลือกเอาตามแบบห้องน้ำที่เค้าจัดแสดงไว้นั่นแหล่ะ เพราะให้ไปเลือกเป็นลายที่เค้ากองไว้กับพื้นก็ไม่ได้ มันตาลายค่ะ เลือกไม่ถูกกันเลยทีเดียว
ปวดหัวเรื่องที่สองก็เริ่มอีกแล้วค่ะ !!!

พอเลือกเสร็จเราก็เอาเบอร์ที่เราจดไปให้พนักงาน กลายเป็นว่า พวกเราจดโค้ดกันมาผิด พนักงานออกแบบไม่รู้จะคีย์ลงคอมให้พวกเรายังไง ก็บอกให้พวกเราไปจดใหม่ เอาแต่ตัวเลข ไม่ต้องจดยี่ห้อตัวหนังสือ.. เอาล่ะสิคะ.. แล้วพวกเราจะไปจำได้ไหมว่าโค้ดนี้มันอยู่ห้องไหน ตรงไหน เดินกันให้วุ่นล่ะค่ะ ไม่มีพนักงานมาช่วยสักคน ... ไม่รู้บริษัทนี้จะจ้างมาทำไมนะคะตำแหน่งพนักงานขายนี่น่ะ !!! (ลืมแจ้งว่าเสียค่าออกแบบห้องน้ำ ห้องละ 500 บาทนะคะ เอาไปหักตอนเวลาซื้อของเค้าอีกทีค่ะ)

วันที่สาม... (วันนัดดูแบบที่ออกแบบไว้)
เราไปดูแบบที่เค้าออกแบบให้ สุดท้ายไม่ถูกใจค่ะ ที่นี่มีนโยบายเปลี่ยนแบบได้ 2 ครั้ง.. เราออกครั้งแรกไปแล้วเมื่อวาน แสดงว่าแก้รอบหน้าได้เป็นรอบที่สองค่ะ
คราวนี้ก็มาอีหรอบเดิมค่ะ คือคุณพนักงานออกแบบให้เราไปเดินหาลายกระเบื้องกันเองแล้วจดโค้ดมาให้เค้าแก้ค่ะ วันนั้นทั้งวันพวกเราเลยได้เดินหากันจนร้านปิดเลยค่ะ เน้นย้ำว่า... "เดินหากันเองนะคะ,, ไม่มีพนักงานหน้าไหนมาช่วยพวกเราจดเลยซักคนเดียวค่ะ !!!!!"

วันที่สี่...
พนักงานส่งแบบห้องน้ำมาให้ทางอีเมล์ แจ้งว่าจะเปลี่ยนอีกไหม ถ้าไม่เปลี่ยนจะสั่งของให้เลย.. ด้วยความที่ขี้เกียจมากเรื่องแล้ว ก็เลยเอาตามนั้นเลยค่ะ
หลังจากนั้นพนักงานออกแบบก็หายไปอาทิตย์กว่าๆ โทรไปถามก็แจ้งว่าจะส่งรายละเอียดให้ทางเมล์ รอแล้วรอเล่าสุดท้ายก็ไม่ได้ค่ะ ! จนแม่ต้องโทรตามอีกครั้งจึงได้ความว่า ห้องน้ำที่ออกแบบไปจำนวน 5 ห้อง.. มีห้องนึงที่ของขาดทั้งหมดค่ะ ! ส่วนห้องอื่นๆ ลายนั้นขาด ลายนี้ขาด สรุปคือไม่มีห้องไหนที่ได้ครบสมบูรณ์เยซักห้องเดียวค่ะ

เอาล่ะสิคะ !!! ตอนนี้ทั้งบ้านเริ่มเคืองค่ะ.. ไม่เข้าใจว่าแล้วเค้าจะให้เราเดินเลือกแบบเองทำไม ในเมื่อเลือกมาแล้วก็ของขาด ตอนเดินเลือกก็ไม่มีพนักงานมาช่วยดูซักคนว่าแบบที่เราเลือกของยังมีไหม เพราะพนักงานเค้าเช็คได้ค่ะ เอาโค้ดไปเช็คก็รู้แล้วว่าอันไหนขาด ถ้ามีพนักงานไปกับเราซักคน เราคงไม่ต้องเสียเวลาเข้าไปเลือกแบบกระเบื้องใหม่หรอกค่ะ คงจะแก้แบบเอาวันนั้นเลย

หลังจากที่เค้าแจ้งว่าห้องน้ำขาดไปห้องนึง.. แม่เราก็เข้าไปที่ร้านด้วยตัวเองค่ะ (บ้านเราอยู่ลำปาง ต้องไปติดต่อถึงเชียงใหม่เลยค่ะ โทรคุยกันเค้าไม่รู้เรื่อง) พนักงานก็แจ้งว่า พวกโมเสกของแต่ละห้องของขาดหมดเลย ให้เราเปลี่ยนลายใหม่ โดยอีหรอบเดิมค่ะ คือให้เดินเลือกเอง...
คราวนี้แม่เราก็ขึ้นค่ะ โวยวายเต็มร้าน บอกจะขอเงินค่าออกแบบคืน เพราะเอะอะก็จะให้เดินเลือกเอง แล้วพอเลือกได้แล้วเอามาให้บอกของขาด.. พนักงานก็ไม่มีมาดูแล ไม่มีแจ้งว่าอันไหนของขาด เสียเวลามากกกกกกกค่ะ !!!

จนวันนี้.. พนักงานโทรมาหาแม่เรา บอกว่าโมเสกที่เปลี่ยนไปวันนั้น(วันที่แม่เราไปเลือกด้วยตัวเอง) ได้ของครบหมดทุกอัน.. แม่ก็ถามย้ำแล้วว่า ได้ครบทุกอัน ทั้ง 4 ห้องเลยเหรอ (ยกเว้นห้องที่ขาดยกเซ็ททั้งห้องนะคะ) พนักงานก็บอกว่า ครบค่ะๆๆ!! เราก็โอเค ตกลงให้ผู้รับเหมาไปเอาของได้เลย.. กลายเป็นว่าวันนี้เรามาเปิดอีเมล์ดู เค้าส่งใบเสนอราคามาแจ้งว่า กระเบื้องที่สั่งได้แค่ 3 ห้อง.. เราก็งงล่ะสิคะ ! อะไรกันคนนึงโทรมาบอกว่าครบ อีกคนส่งใบเสนอราคามาว่าไม่ครบ ! คราวนี้เราเลยโทรไปหาเค้าค่ะ ถามว่าสรุปยังไงกันแน่ ครบ 4 ห้องรึเปล่า.. สรุปได้แค่ 3 ห้องค่ะ อีก 2 ห้องนั้นค่อยให้เราเข้าไปเลือกลายกันใหม่...

นี่หรือคะ.. การบริการลูกค้าของโฮมสุขภัณฑ์ บริษัทใหญ่แต่ทำไมบริหารงานกันแบบนี้ล่ะค่ะ พนักงานไม่ประสานงานกันเลย ทำให้ลูกค้าเสียเวลา ต้องลางานมาเพื่อเลือกลายกระเบื้องที่ก็ให้คำตอบไม่ได้ว่าจะมีของให้อีกหรือเปล่า.. อย่างนี้ก็ต้องลางานมาเรื่อยๆเลยหรือไงคะ
มิหนำซ้ำยังไม่มีพนักงานขายมาดูแเลเลย ให้พวกเราต้องเดินไล่จดโค้ดเอง.. นี่เหรอคะการบริการลูกค้าที่บริษัทใหญ่ๆเค้าทำกันน่ะค่ะ

ฝากสำหรับคนที่จะมาใช้บริการที่นี่นะคะ
คิดดูให้ดีๆค่ะ ระวังเจอแบบเรา !!!

ปล. ฝากไปถึงคณะผู้บริหารของโฮมสุขภัณฑ์ด้วยนะคะ ใส่ใจการบริการลูกค้าสักนิด และรบกวนอบรมเรื่องการให้บริการกับพนักงานคุณด้วยค่ะ ก่อนที่จะไม่มีใครให้ความไว้ใจในการบริการของบริษัทคุณอีก !!!

(ขอแรงเพื่อนสมาชิกโหวตด้วยนะคะ จะได้เป็นอุทธาหรณ์ให้คนที่จะมาใช้บริการที่นี่ได้รับทราบถึงพฤติกรรมพนักงานและการให้บริการของบริษัทนี้ค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

KittySP
ความเห็นที่ 1 Posted : Wednesday, November 7, 2012 12:05:53 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ค่าออกแบบถูกกว่าที่ผมไปถามร้านในกรุงเทพตั้งครึ่ง

ที่จริงกวักมือเรียกพนักงานมาให้คำแนะนำคงได้ ไม่มาก็แจ้ง ผจก.

เลือกกระเบื้องมีปัจจัยหลากหลายที่ไม่ตรงกัน ผมกับเมียไปเดินดูบ่อยมากกว่าจะลงตัว เช่นเรื่องยี่ห้อ ราคา ขนาด สี texture ปวดหัวมาก ผมเลยชอบเดินดูเงียบๆ พนักงานไม่ต้องมายุ่ง

ได้สีถูกใจค่อยไปหาพนักงานขาย ให้หยิบกระเบื้องมาดู เช็คสต๊อค จ่ายค่าออกแบบ จนได้แบบ แต่ยังไม่ไปสั่ง เพราะของยังเข้าหน้างานไม่ได้ สงสัยคงต้องเปลี่ยนลายกระเบื้องอีกแน่ เพราะอาจจะไม่มีของแล้ว

hsbchs (hsbchs)
ความเห็นที่ 2 Posted : Wednesday, November 7, 2012 12:46:51 AM(UTC)
Guest

ใจเย็นๆนะคะ อยากได้บ้านที่ถูกใจเรา ต้องไม่เกรงใจพนักงาน เพราะเราจะเป็นคนที่อยู่กับสิ่งที่เราเลือกไปอีกหลายปี อย่าให้ข้อจำกัดต่างๆที่ไร้สาระมาบีบบังคับเรา เพราะมันเป็นเงินของเรา อยากให้เสร็จเร็ว ใช่ แต่ต้องเสร็จแบบที่เราพอใจที่สุด คุ้มค่าเงินที่เราหามาได้ยาก มากที่สุด คนอื่นไม่มีสิทธิ์มาบีบบังคับเรา บริการไม่ดีก็แนะนำให้เขาไปรับการอบรมในวิชาชีพที่เขาต้องทำมาหาเลี้ยงชึพ ถ้าเขาทำไม่ได้ ก็แนะนำเขาให้หาอะไรที่เหมาะสมกับนิสัยและวิธีการทำงานของเขา อย่ามาสรุปหรือตัดสินใจแทนลูกค้า เขามีหน้าที่แนะนำหรือเสนอทางเลือกที่ทัดเทียมกันทั้งด้านราคา ความรูสึกและบรรยากาศของความเป็นบ้าน เบื่อพนักงานที่ไมมีจิตสำนึกหรือห้างที่ไม่ยอมลงทุนในทรัพยากรมนุษย์ บูญ----ตอนนี้เปลี่ยนไปมาก จนต้องถามว่าเขาเพิ่งได้รับการอบรมมาใช่ไหม คำตอบที่ได้คือ เขามีแผนกอบรมของเขาเอง ซึ่งเราเป็นคนที่พิถีพิถันมาก ยังประทับใจในการบริการ และความรู้ที่พนักงานมี ขอให้คุณโชคดี เราก็เหนื่อยกับบ้านมาหลายบ้าน ยังผู้รับเหมาอีก แต่ไม่เคยเบื่อที่จะได้โอกาสเลือกของให้บ้านตัวเองอีก นับว่าโรคจิตชนิดหนึ่งค่ะ

ตะพานหิน
ความเห็นที่ 3 Posted : Wednesday, November 7, 2012 2:06:53 AM(UTC)
Guest

สงครามยังไม่จบ

เดี๋ยวคงเจอเรื่องวันส่งของอีก เพราะระบุวันให้แน่นอนไม่ได้
บอกว่าจะโทรคอนเฟิร์มล่วงหน้า 1 วัน เวลาก็จะไม่ระบุแน่นอน

เลยตัดสินใจไปขนเอง

ใช้ชีวิตอย่างพอเพียง
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, November 7, 2012 3:40:59 AM(UTC)
Guest

เมื่อปีที่แล้ว มีโปร ซื้อ5000บาท แถมจานเซรามิค หนึ่งชุด 10ใบ

เลยซื้อของสองชิ้น ประมาณหมื่นกว่าบาท แต่จะให้ จานแค่หนึ่งชุด...

เอ๋า...

เขาบอกว่า ให้คนละหนึ่งชุด ต่อของหนึ่งชิ้น ต่อหนึ่งวัน....

เอ๋า...

ไม่ได้อยากได้ของหรอกนะคะ แต่...ทำไมต้องมีเงื่อนไขงี่เง่าแบบนี้...

เลย...กลับไปซื้อของอีกชิ้นในวันต่อมา...

Funnyfamily
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, November 7, 2012 4:48:08 AM(UTC)
Guest

จะจำชื่อไว้ เพราะกำลังจะสร้างบ้านที่เชียงใหม่

cede
ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, November 7, 2012 4:59:28 AM(UTC)
Guest

ท่าน Funnyfamily จำชื่อไว้ดีๆนะครับ ได้ไปที่นั่นแน่ๆ ฮ่า
เพราะที่นั่นใหญ่ ของเยอะ ราคาไม่แพงถ้าเทียบกับอีกแบรนด์ แถม ผรม มักให้มาเลือกของที่นี่ด้วย

ผมก็กำลังเตรียมสร้างปีหน้า ผรม ก็บอกให้มาเลือกของที่นี่(บ้านลำพูน)
ต้องขอบคุณ จขกท ที่นำประสปการณ์มาเล่าด้วยนะครับ จะได้จำไว้ด้วย
ผมก็กำลังซีเรียสๆเรื่องกระเบื้อง น้องสาวเคยผ่านไปถ่ายรูปมาให้ดูก็บอกมันเยอะมากมายเหลือเกิน - -
แบบนี้คงต้องทำการบ้านออกแบบเองแล้วเลือกของ ถามสต๊อกของด้วยสิเนาะ

CNX Girl
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, November 7, 2012 5:26:36 AM(UTC)
Guest

เคยเข้าไปใช้บริการออกแบบห้องน้ำเหมือนกัน 2 ห้อง ดันทำกระเบื้องสลับลายกันทั้งสองห้อง พอเอาไปให้คนออกแบบดู เค้าบอกก็ถูกแล้วนี่คะ เลยเอาเอกสารออกมาให้ดูถึงได้เงียบ มีท่าทีเหวี่ยงเล็กน้อย ปล.คนออกแบบเป็นผู้หญิงออกห้าวๆหน่อยพูดจามะนาวไม่มีน้ำ แต่นอกนั้นยังไม่เจอปัญหาอะไรหนักๆค่ะ

Am Home
ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, November 7, 2012 5:29:50 AM(UTC)
Guest

ผมก็เพิ่งสร้างเสร็จไปครับ
ผรม ให้เลือกได้ 2 ที่ครับอีกที่คือนพดลครับ
เรื่องการเลือกผมก็เจอแบที่ จขกท ในเรื่องไม่ค่อยสนในครับแต่ผมชอบนะครับ
เพราะผมกับแฟนกว่าจะเลือกได้นานครับไปมันเกือบทุกอาทิตย์
แต่ก็ได้ดังใจแต่ต้องใช้ความอดทนหน่อยครับถ้าอย่ากให้ได้บ้านสวย

Guest
ความเห็นที่ 9 Posted : Wednesday, February 4, 2015 10:01:33 PM(UTC)
Guest

สดๆร้อน กันนี้ไปใช้บริการพนักงานอ่างล้างหน้า ไม่ทราบว่าชิ้นไหนมีสะดืออ่างบาง ให้ลูกค้า มโนเอง บอกว่าอาจจะมีดูมันพูด นี้กูมาขอมันฟรีไง เราลูกค้าตอบเเย่มาก สุดท้ายบอกว่ารุ่นนี้มีสะดืออ่าง ต่อมาไปเปิดกล่องรับของ โดยเราจ่ายเงินออกบิลหมดเเล้ว ปรากฎว่าไม่มี มันมาเเก้ตัวบอกเราว่าจำผิด จะคืนเงินให้เอาไหม โถสาดดดด บอกเลย ครั้งสุดท้าย ไม่มีทางใช้บริการที่นี้อีกต่อไป สาบาน ชาวเชียงใหม่ร่วมกันเเบรน โฮมสุขภัณไปเลย มันฉุยมากพนักงานที่นี้
สาขาเชียงรายก็เช่นกัน
ความเห็นที่ 10 Posted : Monday, August 3, 2020 7:33:45 PM(UTC)
Guest

สาขาที่เชียงรายก็บริการแย่มากเหมือนกัน เจอพนักงานขายที่เห็นแก่ตัวเอาแต่จะขายอย่างเดียว บริษัทน่าจะอบรมพนักงานใหม่นะ
Guest
ความเห็นที่ 11 Posted : Sunday, June 5, 2022 5:55:39 PM(UTC)
Guest

จากใจที่เคยทำงานที่นี้มาครับ บริษัทเเย่มากครับ มากถึงขั้นโครตเเย่
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.