Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Family_B
Posted : Friday, July 13, 2012 7:45:22 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เราปลูกบ้าน เหมาค่าแรง ค่าของเราออกเอง
ส่วนของทั้งหมดที่เราไปเอา ร้านค้าเค้าให้เซ็นได้
ให้จ่ายเป็นงวดๆ ตามที่ธนาคารจ่ายเรา

เวลาช่างไปสั่งของ มันจะมีพวก ใบเลื่อย กระดาษทราย
ฟองน้ำ ตะปู สกรู กาวซิลิโคน ใบตัด แปรงทาสี ลูกกลิ้ง
ใบตัดเหล็ก เทปพันท่อน้ำ เทปพันสายไฟ รวมอยู่ด้วย

อยากทราบว่า รายการไหนที่ควรจะเป็นอุปกรณ์ของช่าง
ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวกับค่าของของเราบ้างคะ สงสัยมากเลยค่ะ
รึว่าเหมาค่าแรง คือเฉพาะค่าแรงของคนงานจริงๆ @_@

greeny pony
ความเห็นที่ 1 Posted : Friday, July 13, 2012 8:08:02 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
วัสดุใช้สอยสิ้นเปลืองเหล่านี้ อยู่ในหมวดของที่เจ้าของบ้านต้องออก ครับ

pinhead2000
ความเห็นที่ 2 Posted : Friday, July 13, 2012 8:09:02 AM(UTC)
Guest

ตามความคิดเห็นที่ 1

nasum
ความเห็นที่ 3 Posted : Friday, July 13, 2012 1:26:58 PM(UTC)
Guest

--- ช่างเตรียมเฉพาะไม้แบบครับ นอกนั้นของเจ้าของบ้านต้องเตรียมให้ช่าง

--- ถ้าช่างซื้อมาแล้วก็เก็บให้เป็นหมวดหมู่ซะ เวลาใช้จะได้หาง่ายไม่ต้องซื้อใหม่ ของสิ้นเปลืองเหล่านี้ ซื้อครั้งหนึ่งๆให้ซื้อเผื่อไว้เลยครับ ขาดแล้ว ช่างลำบากทำงานไม่สะดวก

กระจอกจัง
ความเห็นที่ 4 Posted : Friday, July 13, 2012 2:26:16 PM(UTC)
Guest

ใบเลื่อยตัดเหล็กควีรเป็นเครื่องมือช่างครับ แปรงทาสีควรเป็นเครื่องมือช่างครับ ลึกกลิ้งก็ควรเป็นเครื่องมือช่างครับ

ผมเองก็ทำแบบนี้ครับ คือเหมาค่าแรง แต่ผมจะคุยกับช่างครับว่าอะไรควรเป็นเครื่องมือช่าง หรือวัสดุสิ้นเปลือง หลักก้ดูครับว่าของสิ่งนั้นเอาไปใช้ต่อได้ เช่น ลูกกลิ้ง แปรงทาสี เกรียงเหล็ก เหล่านี้คือของที่สามารถใช้ได้ในอนคตครับ แต่ช่างที่เขาทำงานให้ผมเขาใจป้ำครับ เขาเองก็รู้ครับว่าอะไรคืออะไร เขาไม่เคยเอาเปรียบผมเลย แถมก่อนกลับ เขาเทคอนกรีตพร้อมปูกระเบื้องให้ฟรี ๆ ยี่สิบกว่าตารางเมตรด้วยครับ ผมก็ตอบแทนเขาด้วยการซื้ออาหารไปให้เขาเขาเวลาเราๆไปตรวจรับงาน เรียกว่าเราไม่เอาเปรียบเขา เขาก็จะไม่เอาเปรียบเราครับ เราดีต่อเขา เขาก็ดีตอบเราครับ

ซูจาอี้ (ซูจาอี้)
ความเห็นที่ 5 Posted : Friday, July 13, 2012 3:42:35 PM(UTC)
Guest

ก็ตีความว่าเจ้าของบ้านเป็นผู้รับเหมาเองนะครับ ของที่ขาดก็เป็นเราที่ต้องรับผิดชอบครับ

หยิ๋งแป๋ม
ความเห็นที่ 6 Posted : Friday, July 13, 2012 3:54:40 PM(UTC)
Guest

บ้านดิฉันรับผิดชอบเองทั้งหมด ยกเว้นแต่ค่าแรงกับไม้แบบค่ะเป็นของช่างค่ะ

hyenahahey
ความเห็นที่ 7 Posted : Friday, July 13, 2012 5:22:51 PM(UTC)
Guest

ถ้าตาม จขกท.ลิสต์มา

ใบเลื่อย กระดาษทราย ฟองน้ำ ตะปู
สกรู กาวซิลิโคน ใบตัด แปรงทาสี ลูกกลิ้ง
ใบตัดเหล็ก เทปพันท่อน้ำ เทปพันสายไฟ

ทุกอย่างเป็นวัสดุสิ้นเปลืองครับ เป็นภาระของเจ้าของบ้านครับ
ตอนผมสร้างบ้าน ผมคิดง่ายๆว่าอะไรที่ทำแล้วอยู่ติดกับบ้านเรา
อันนั้นเป็นหน้าที่เราครับ

ส่วนที่เป็นเครื่องมือ เช่น ค้อน เครื่องตัดเหล็ก คีม ไขควง
สว่านไฟฟ้า เลื่อย เกรียงใบโพธิ์ เป็นต้น

อันนี้เป็นเครื่องมือครับ ผรม.ต้องพามาเอง

kmin
ความเห็นที่ 8 Posted : Friday, July 13, 2012 5:25:33 PM(UTC)
Guest

คิดง่ายๆครับ อะไรที่ใช้แล้วหมดไป อยู่ในบ้านเรา ก็เราออก
เช่น ที่คุณยกตัวอย่างมา

ตะปู, สกรู, กาวซิลิโคน, เทปพันท่อน้ำ, เทปพันสายไฟ >>> อยู่ในบ้านเรา เราจ่าย
กระดาษทราย, ฟองน้ำ, ใบตัดเหล็ก, ใบเลื่อย >>> ใช้แล้วสึกหรอ หรืองานเดียวทิ้ง เราจ่าย
แปรงทาสี, ลูกกลิ้ง >>> ใช้แล้วรักษาดีๆ ใช้ได้อีก แต่หลับหูหลับตาจ่าย อย่าคิดมาก
เครื่องมือช่าง เช่น คีม ฆ้อน คีมผูกเหล็ก เกรียง >>> ช่างจ่าย แต่จ่ายให้เขา ก็ไม่แพงนัก ถ้าทำบ้านทั้งหลัง
เครื่องมือช่างราคาสูง อุปกรณ์ไฟฟ้า >>> พี่ช่างจ่ายเองอยู่แล้วครับ

ที่ต้องระวัง แต่ไม่ถึงกับจับผิดคือ วัสดุสิ้นเปลืองบางอย่าง
เช่น งานโครงหลังคา แต่ซื้อลวดเชื่อมทีละ 2 ลัง >>> ขนกลับบ้านแน่นอน
งานเหล็กต่างๆ ให้ซื้อแผ่นไฟเบอร์ตัดเหล็ก 1 ลัง (25แผ่น) >>> ต้องถามพี่ช่างว่า เหล็กนะไม่ใช่หมู ไม่ต้องซอยละเอียดก็ได้
งานสี มาทากัน 3 คน แต่ให้ซื้อลูกกลิ้ง 10 อัน

จริงๆแล้วไม่่ค่อยเจอนะครับ ช่างเขาจะรู้อยู่แล้วล่ะ จรรยาบรรณช่างเขาก็มี
ที่จะได้พบเห็น ก็มักจะเป็นเวลาที่เจ้าของบ้านไม่ว่างไปซื้อ แล้ววานให้ช่างไปซื้อของเล็กๆน้อยๆ
เขาก็จะให้ตามร้านบวกร้อยสองร้อย ค่าน้ำมันอะไรก็ว่าไป
แบบนี้ก็หลับหูหลับตาจ่ายครับ ถือว่าอำนวยความสะดวกกันไป

ความเห็นที่ 9 Posted : Friday, July 13, 2012 6:15:24 PM(UTC)
Guest

วัสดุสิ้นเปลืองในการสร้างบ้านแหละ อยู่ในเกมส์อยู่ครับ แม้กระทั่งไม้แบบเราก้ต้องออก หรือถ้าช่างออกไม้แบบ
ช่างเขาก็คิดราคาเพิ่มอยู่ดี

Guest
ความเห็นที่ 10 Posted : Saturday, October 22, 2022 3:25:07 PM(UTC)
Guest

ขอสอบถามนิดนึงนะคะ ให้ช่างตัดทำโครงเหล็กเพื่อทำระเบียงบ้าน ใบตัดเหล็กใช้เยอะไหมคะ เพราะช่างซื้อบ่อย ทีนึง4-5แผ่น รวมๆตอนนี้เกือบ20แผ่นแล้วค่ะ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.