Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

JaE-Ny ThE PiG
Posted : Monday, July 23, 2012 10:31:17 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
บังเอิญได้เจอกระทู้นี้
http://www.pantip.com/ca...R12289603/R12289603.html

ที่ว่าบางทีก็เป็นบ.มาประเมิน บางทีก็แบงค์มาเอง..
ของเราโทรเช็คสเตตัสล่าสุดเค้าบอกว่า ฝ่ายวิเคราะห์ ส่งแฟ้มให้ฝ่ายประเมินแล้ว แต่ยังไม่มีการติดต่อมานัดประเมินค่ะ
มีคำถามดังนี้ค่ะ
1. แบบนี้แปลว่าการวิเคราะห์ส่วนของรายได้รายจ่ายของเราน่าจะครอบคลุมวงเงินแล้วใช่ไหมคะ เหลือแต่ประเสินมูลค่าทรัพย์สิน หรือเปล่า?? หรือว่าฝ่ายประเมินเค้าจะวิเคราะห์รายได้เราอีกทีด้วยคะ?
2. แล้วที่บอกว่าให้บ.ประเมิน หรือ จนท. แบงค์ ประเมิน เราต้องแจ้งเค้าตอนไหนยังไงอ่ะคะ ตอนยื่น จนท. บอกว่า จะมีทั้งบ. มาประเมิน และทางแบงค์ก็จะมาประเมินเองด้วย แต่ไม่เห็นบอกเราเลยว่าสามารถแจ้งได้ว่าให้ที่ไหนประเมิน หรือว่าจะประเมิน 2 รอบคะ?
3. ถ้านัดมาประเมินแล้วแปลว่าไม่น่าจะติดอะไรแล้วใช่ไหมคะ? มีคนที่ประเมินไปแล้วไม่ผ่านมั่งไหมคะ?

ป.ล. ของเราเป็นคอนโดมือ 2 ค่ะ

ขอบคุณทุกคนค่ะ

Cedia
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, July 23, 2012 11:55:38 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เราเคยมีประสบการณ์ค่ะ แต่สรุปไม่ได้เซ็นต์สัญญากับออมสิน ไปเซ็นต์สัญญากับแบงค์อื่นแล้ว

เรายื่นกู้ที่ 2.4 ล้าน (แต่แบงค์อนุมัติให้ 90% ของราคาประเมิน หรือ ราคาซื้อขาย แล้วแต่ราคาใดจะต่ำกว่า)

ที่นี้เราส่งเรื่องไป แบงค์ออมสิน โทรมาว่า ที่เราขอยื่นกู้ไปยอดนี้ ถ้าแบงค์ประเมินเอง เราจะได้ราคาประเมินจากแบงค์ที่ต่ำกว่า (แต่ฟรีค่าประเมินนะคะ) ก็จะได้ยอด 2.28 ล้านบาทเอง ซึ่งต่ำมากๆ แล้วคิดจากยอดประเมินไปอีก 90% เราจะได้ยอดกู้แค่ 1.8 ล้านเอง โอ้วแม่เจ้า ไม่มีเงินส่วนต่างจ่ายแน่ๆ ทางเลือกที่ 2 คือ จ่ายบริษัทประเมิน แต่เสียค่าประเมิน 3000.- ค่ะ จะได้ที่สูงกว่า แต่ก็ไม่ครอบคลุมยอดที่เราขอกู้อยู่ที่ เพราะออมสินไม่ปล่อย 100% เราเลยหยุดการขอประเมิน แล้วยื่นแบงค์อื่นค่ะ

JaE-Ny ThE PiG
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, July 24, 2012 12:00:21 AM(UTC)
Guest

คุณ Cedia คะ แบงค์โทรมาถามในขั้นตอนไหนอ่ะคะ ตอนรับเอกสาร หรือตอนตรวจเอกสาร หรือว่าตอนจะนัดประเมินคะ?
และเค้าบอกชัดเจนเลยหรอคะว่าถ้าเราเลือกให้บ. ประเมินเราจะได้ยอดสูงกว่า?

ธัญบุรี
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, July 24, 2012 2:01:17 AM(UTC)
Guest

ใจเย็นๆค่ะ จขกท การที่ ธ.เค้าให้รอประเมิน ซึ่งเรื่องคุณสมบัติของผู้กู้ต้อง OK ระดับหนึ่ง เพราะก่อนที่ ธ. จะนัดปรขเมินเค้าจะตรวจสอบบูโลก่อน ถ้าคุณสมบัติ OK ก็ส่งต่อประเมิน ตอนนี้นอ บ.ประเมินนัดเข้าไปดูคอนโดที่จะซื้่อเพื่อปรเมินราคา ต้องเตรียมใจไว้บ้างเรื่องราคาประเมินอาจไม่ได้ตามหวัง คอนโดมือ2 ราคาประเมินค่อนข้างต่ำ เตรียมเงินส่วนต่างไว้ได้เลย

emmy-pp
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, July 24, 2012 8:36:10 AM(UTC)
Guest

ตอบคำถามดังนี้ค่ะ

1. แบบนี้แปลว่าการวิเคราะห์ส่วนของรายได้รายจ่ายของเราน่าจะครอบคลุมวงเงินแล้วใช่ไหมคะ เหลือแต่ประเสินมูลค่าทรัพย์สิน หรือเปล่า?? หรือว่าฝ่ายประเมินเค้าจะวิเคราะห์รายได้เราอีกทีด้วยคะ?

- ตอบ การวิเคราะห์รายได้ จะเป็นในส่วนงานของฝ่ายวิเคราะห์สินเชื่อเป็นผู้ดำเนินการค่ะ ปกติเมื่อทางสำนักงานเขตได้รับเรื่องมาจากสาขาแล้ว ทางฝ่ายวิเคราะห์ก็จะดูเรื่องรายได้ลูกค้าและวิเคราะห์แฟ้มของลูกค้า พร้อมทั้งส่งเรื่องให้หน่วยประเมินราคาเพื่อประเมินราคาค่ะ

2. แล้วที่บอกว่าให้บ.ประเมิน หรือ จนท. แบงค์ ประเมิน เราต้องแจ้งเค้าตอนไหนยังไงอ่ะคะ ตอนยื่น จนท. บอกว่า จะมีทั้งบ. มาประเมิน และทางแบงค์ก็จะมาประเมินเองด้วย แต่ไม่เห็นบอกเราเลยว่าสามารถแจ้งได้ว่าให้ที่ไหนประเมิน หรือว่าจะประเมิน 2 รอบคะ?

-นั้นนี้ไม่แน่ใจ ไม่ขอตอบนะค่ะ

3. ถ้านัดมาประเมินแล้วแปลว่าไม่น่าจะติดอะไรแล้วใช่ไหมคะ? มีคนที่ประเมินไปแล้วไม่ผ่านมั่งไหมคะ?

- มีคนที่ประเมินไปแล้วไม่ผ่านมั่งไหม มีค่ะ หรืออาจจะเป็นเคสที่ลูกค้ารับราคาไม่ได้ (หมายถึงราคาต่ำกว่าที่ยืนมาค่ะ)

เจ้าของกระทู้ใจเย็น ๆ นะค่ะ รอนิดนึง ต้องอธิบายขั้นตอนของออมสินนิดนึงนะค่ะ อาจจะช้ากว่าแบงค์อื่น

เนื่องจาก 1.ลูกค้ายืนกู้ที่สาขา สาขารวบรวมข้อมูล จัดทำแฟ้มส่งขึ้นมาที่เขต

2.เขตทำการวิเคราห์และประเมินราคา

3.เมือเสร็จแล้ว ก็จะมีการเข้าประชุมต่อคณะกรรมการเพื่ออนุมัติค่ะ

เนื่องจากในเขต เขตหนึ่งมีสาขาในความดูแลหลายสาขาค่ะ (อาจจะ 8-10 กว่าสาขา)

แต่ละสาขาก็มีลูกค้ามายืนกู้หลายท่าน ทั้งนี้พนักงานหน่วยวิเคราะห์สินเชื่อและหน่วยประเมินราคา มีแค่หน่วยละ 3 ท่านเองค่ะ การทำงานอาจจะเป็นขั้นเปนตอนแบบราชการไปบ้าง

รออักสักพักก็จะมีพนักงานติดต่อไปนะค่ะ ขอให้เจ้าของกระทู้ได้รับคำตอบที่พึ่งพอใจนะค่ะ ^^

คนรักเมีย
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, July 24, 2012 1:09:53 PM(UTC)
Guest

ผมเพิ่งใช้บริการออมสินครับ หลังจากพนักงานสินเชื่อเดินเรื่อง ส่งเรื่องไปฝ่ายวิเคราะห์สินเชื่อ ก็จะมีพนักงานโทรมาสอบถามรายละเอียด จากนั้นก็จะมีพนักงานโทรมานัดเพื่อเข้าประเมินทรัพย์สิน รวมใช้เวลาประมาณ 2 สัปดาห์ได้ก็ทราบผลการประเมินและผลการอนุมัติสินเชื่อ ซึ่งผมได้เต็ม เพราะผมรีไฟแนนซ์และได้สิทธิ์ money expro ที่ระบุไว้อยู่แล้วว่าได้ 100% จากยอดกู้เดิมครับ ส่วนตัวผมไม่รีบร้อนครับ ออมสินก็ไม่ได้ช้าอย่างที่ทุกคนคิดนะครับ

คุณแม่วัย 35 (คุณแม่วัย 35)
ความเห็นที่ 6 Posted : Thursday, July 26, 2012 8:29:02 PM(UTC)
Guest

ยื่นกู้กับออมสินเหมือนกัน ค่ะ เจ้าหน้าที่มาประเมินแล้ว รอผลสัปดาห์หน้า ลุ้นเหมือนกันค่ะ

Guest
ความเห็นที่ 7 Posted : Sunday, February 3, 2019 10:51:33 AM(UTC)
Guest

ออมสินหลังประเมิน กี่วันถึงจะทราบผลคะ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.