Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ธีรภัทร์2
Posted : Saturday, October 6, 2012 6:55:48 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เทียบกับ mitsu มีข้อดีข้อเสียไงบ้าง
เคยใช้ mitsu แล้วเสียงมันดัง แป๊ะๆ
แต่บางคนก็บอก fujitsu ไม่ค่อยดี ตอนนี้เลยลังเล

เขียนบน iPad (QooQ)
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, October 6, 2012 7:27:54 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
มิตซูดีกว่าแน่นอนครับ ใช้อยู่ทั้งสองยี่ห้อ ฟูจิตสึมีปัญหาน้ำไหลออกมาจากเครื่องครับ

แมวละเมอ
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, October 6, 2012 9:05:37 AM(UTC)
Guest

Fujitsu เย็นหนาวครับ ให้ความรู้สึกเย็นเร็วกว่า ผมใช้ตัว Ceiling Wall 18000 btu ครับ ดีครับ ตอนติดตั้งใช้ช่างของ Modern Air ติดตั้งไม่ดี ด้านหลังไม่เสมอกันทำให้เสียงดัง แต่พอตามช่างของ Jebsen มาจัดการให้เรียบร้อยครับ
ผ่านมา 4 ปี ยังปกติทุกอย่างครับ

ส่วน มิตซู รุ่นใกล้เคียงผมใช้มา 2 ปีครับ มีปัญหาตอนติดตั้งครั้งแรกเช่นกัน น้ำยารั่วออกตลอด อาทิตย์เดียวหายเย็น ช่างกันยงมาแก้ให้ 2 ปีผ่านไป ไม่มีปัญหาครับ

สรุปปัญหาของตัวแอร์ไม่ค่อยมีหรอกครับ ส่วนใหญ่เป็นปัญหาเรื่องการติดตั้งมากกว่า เกือบทั้งนั้น

ส่วนยี่ห้อไหนดี บอกไม่ถูกว่าใครดีกว่า แต่ในแง่ส่วนตัว ชอบ Fujitsu มากกว่าครับ อินดี้ดี

แอร์ที่ผมใช้ที่บ้าน กับ มินิออฟฟิตของผมมีหลายยี่ห้อครับ Fujitsu, Daikin , LG , Mitsu , Samsung , Central Air ครับ ติดเพิ่มกะว่าจะลอง York ดูบ้าง

แต่มี Samsung ยี่ห้อเดียวที่ผมเจอปัญหาประจำครับ 3 ปี ซ่อมไป 5 ครั้งแล้ว

arkong
ความเห็นที่ 3 Posted : Saturday, October 6, 2012 1:44:18 PM(UTC)
Guest

ใช้ wall type ขนาด1ตัน ลมแรงมาก เย็นฉ่ำ เสียงดัง
ถ้าเปิดพัดลมแรงสุดแต่ผมชอบ เย็นเร็วดี ที่ไม่ชอบที่สุดคือ รีโมทไม่มีไฟที่หน้าจอ

baleine
ความเห็นที่ 4 Posted : Saturday, October 6, 2012 3:32:34 PM(UTC)
Guest

เชียร์มิตชู

ฟากฟ้าฝั่งฝัน
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, October 6, 2012 3:51:29 PM(UTC)
Guest

ที่บ้านติดมิตซู และ ฟูจิซึ
ตัวฟูจิซึกลายเป็นปัญหาสำหรับที่บ้านค่ะ
ใช้ๆไปไม่เย็นเอาดื้อๆ...เรียกช่างมาจัดการ
ก็ยังเป็นไม่หาย...
ส่วนมิตซูใช้ดีไม่มีปัญหาเลยค่ะ :)

ตอตาวตัวโต
ความเห็นที่ 6 Posted : Saturday, October 6, 2012 5:23:45 PM(UTC)
Guest

ที่บ้านติดfujitsuมาปีกว่าๆเกือบ2ปีแล้วครับ จำรุ่นไม่ได้ ไม่มีปัญหาใดๆครับ เงียบ เย็นเร็ว บางครั้งก็หนาวครับ

BRAVO.carbine,
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, October 6, 2012 7:35:37 PM(UTC)
Guest

fujitsu ยอดเยี่ยม ปัญหาแทบจะอยู่ที่การติดตั้งหมด

mitsu ก็ไม่ใช่ย่อย ปัญหาก็เช่นเดียวกัน

ทั้ง 2 ยี่ห้อ ถ้าได้ช่างติดตั้งที่ดี งานนี้มีลืมครับ ว่าซื้อมาติดตั้งแต่เมื่อไร

Tum : [email protected]
ความเห็นที่ 8 Posted : Saturday, October 6, 2012 8:17:46 PM(UTC)
Guest

ที่บ้านติดอยู่ครับ เพราะได้แรงเชียร์จากร้าน
ผมว่ามันก็ธรรมดา ๆ ทั่ว ๆ ไป ไม่มีอะไรดีหรือเด่นเป็นพิเศษ
แต่ราคานั้นแรงพอ ๆ กับ Mitsubishi Electric คือสูงกว่าแอร์ระดับเดียวกัน

ดังนั้น แนะนำให้เลือก Mitsubishi Electric ดีกว่าครับ อย่างน้อยการซ่อม การล้าง ก็ง่าย ช่างที่ไหนก็ทำได้ เพราะเป็นแอร์ตลาด ทำนองเดียวกับรถ Toyota, Honda

ข้อเสียของแอร์ Fujitsu ที่พอนึกออกตอนนี้
1. เวลาล้างไม่สามารถถอดถาดน้ำทิ้งมาล้างได้ ถ้าจะถอดแทบจะต้องรื้อเครื่องเลยครับ
2. บานเกล็ดช่องแอร์ออก ออกแบบการสวิงมาแปลก ๆ เวลาถอดออกแล้วใส่กลับ จะไม่ได้เหมือนเดิม คือ ปิดเครื่องแล้วบานเกล็ดจะอยู่ตำแหน่งเปิดอ้า ไม่ได้อยู่ตำแหน่งปิดเหมือนแอร์ทั่วไป ประมาณว่าต้องมีเทคนิคในการใส่กลับ ผมว่าจะโทรถามบริษัทอยู่เหมือนกันว่าทำยังไง เคยมั่ว ๆ ใส่แล้วทำได้ครั้งเดียว

Guest
ความเห็นที่ 9 Posted : Monday, July 15, 2013 8:43:47 PM(UTC)
Guest

บ้านเราใช้ ฟูจิสึ ไม่ดีนะ ล้างแอร์ทได้อยาก ตอนนี้อะไหล่ถาดรองน้ำแอร์ สั่งไป ที่ศูนย์บอกว่าไม่ผลิตแล้ว พอดีช่างล้างแอร์ทำหัก @_@ก็เข้าใจนะว่าเครื่ิอง9 ปี แล้ว แต่แล้วไงอะ เราต้องเปลี่ยน แอร์เลยเหรอ
Guest
ความเห็นที่ 10 Posted : Sunday, April 23, 2017 12:08:06 PM(UTC)
Guest

แอร์ฟูจิสึ 24,000btu ผมซื้อมาติดห้องรับแขก 1ปีมาแล้ว ขอบอกเย็น และเงียบดี คุณภาพดีแต่ไม่มีโฆษณา วัสดุดูแข็งแรงทนทาน ลมแรงมากครับ
mart99
ความเห็นที่ 11 Posted : Thursday, September 28, 2017 11:07:30 PM(UTC)
samart air service

Rank: Newbie

Groups: Registered, Registered Users, Subscribers

- เอาแบบแนวช่างแอร์นะครับจากประสพการณ์ ผมแนะนำถ้าเวิคสุดสำหรับผมนะ Mitsu เฮฟวี่ครับ เพราะว่าเรื่องงานซ่อมจุกจิกน้อยมากครับ ระยะยาวคุ้มกว่าครับ
- fujitsu แอร์ดีครับ แต่ศูนย์ อะไหล่ซ่อม หาเทียบเปลี่ยนลำบากครับ ขั้นตอนการเซอร์วิสทำได้ลำบากกว่า ถอดก็ใช้เวลามากแล้วครับชิ้นส่วนเล็กๆน้อยๆเพียบ

ควรเลือกแอร์ที่ดูแลได้ง่ายๆหาอะไหล่ง่ายๆตลาดๆครับ ใช้แอร์ธรรมดาครับไม่ต้องอินเวอเตอร์ เพราะว่าถ้าเป็นแอร์ธรรมดาเวลาแอร์คุณพังคุณสามารถเรียกช่างซ่อมได้ด่วนที่ไหนก็ได้ครับ ถ้าอินเวอเตอรฺ์คุณต้องรอซ่อมจากศูนย์เท่านั้น คิวยามมากครับ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.