Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

นู๋แต๊ะ
Posted : Sunday, September 2, 2012 9:09:24 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ที่บ้านทำอพาร์ทเมนท์ 4 ชั้นค่ะ รอบข้างเป็น ป่าหน่อย ๆ มีบ้านพักอาศัยบ้าง แต่ก็ไม่สูงเท่าตึกของเราค่ะ
แต่ไกลออกไป ระยะ ประมาณ 800 เมตร จะมีตึกที่สูงกว่าอยู่ค่ะ
ซึ่งตอนที่สร้างอพาร์ทเมนท์ ช่างได้ติดตั้งสายล้อฟ้าไว้ให้ด้วย
แต่ว่า 2 ปีมานี้ ฟ้าลงที่ตึก 2 ครั้งแล้วค่ะ ทำให้ระบบอินเทอร์เน็ต ระบบคีย์การ์ด ระบบโทรศัพท์ และระบบกล้องวงจรปิด เสียหายค่ะ
เราเลยคิดว่า สายล่อฟ้าน่าจะมีปัญหา และอยากรีบแก้ปัญหานี้ก่อนที่จะเกิดขึ้นอีก

เลยอยากขอถามผู้รู้ว่า

วิธีการติดตั้งสายล่อฟ้า ทำยังไงค่ะ มีวิธีการ อุปกรณ์อะไรบ้าง
ที่บ้านทีช่างทั่วไปที่พอรู้เรื่องไฟฟ้าอยู่ แต่เค้าก็ไม่เคยทำเรื่องสายล่อฟ้าค่ะ แต่อยากรู้ว่า การติดตั้งสายล้อฟ้าจะสามารถทำเองได้มั๊ยค่ะ
หรือว่ามีบริษัทไหนที่น่าเชื่อถือในการให้บริการติดตั้งสายล่อฟ้าแนะนำบ้างมั๊ยค่ะ
ค่าใช้จ่ายในการติดตั้งจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ค่ะ

บองหลา
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, September 2, 2012 10:38:08 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
จากที่เล่ามาที่ฟ้าผ่าแล้วทำให้เครื่องใช้ไฟฟ้ามีปัญหาผมว่าน่าจะมาจาก ฟ้าผ่าลงระบบสายส่งไฟฟ้ามากกว่าผ่าลงบนหลังคาตึกครับ วิธีสังเกตว่าฟ้าผ่าลงบนตึกเราหรือไม่ โดยสังเกตว่าตัวตึกบนหลังคามีการชำรุดปูนแตกหรือไม่ ตรงตำแหน่งที่ติดตั้งสายล่อฟ้า มีรอยไหม้หรือไม่ หากไม่เจอตามกล่าวแสดงว่าฟ้าไม่ได้ผ่าลงตัวอาคารครับ ฉนั้นการไปแก้ปัญหาที่สายล่อฟ้า ก็ไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ถูกต้องและฟ้าผ่าลงลักษณะนี้ จะไม่ค่อยสร้างปัญหาให้เครื่องใช้ไฟฟ้าในอาคารครับ แต่จะสร้างปัญหาให้ตัวโครงสร้างมากกว่าครับ

คราวนี้มาดูว่าฟ้าผ่ามาจากไหน อีกทางนึงก็คือฟ้าผ่าลงเสาไฟฟ้าอาจจะที่ใดที่นึง แล้วทำให้ไฟฟ้าเพิ่มขึ้นในระบบทำให้ไฟเกิน ซึ่งของคุณมีโอกาสที่จะมาจากกรณีนี้สูง ทำให้เครื่องใช้ไฟฟ้าในอาคารเสียหาย ทางแก้วิธีนี้คือ ต้องติดตั้งระบบป้องกันฟ้าผ่า ที่มาทางสายไฟ้ฟ้าครับ และระบบป้องกันฟ้าผ่าที่มาทางสายโทรศัพท์ ทางอินเตอร์เน็ต ทางสายอินเตอร์เนตหากที่อาคารมีให้บริการระบบอินเตอร์เน็ตผ่านระบบไยแก้วนำแสงมาถึงอาคารได้ ให้ใช้ระบบนี้ จะป้องกันปัญหาฟ้าผ่ามาทางอินเตอร์เน็ตได้ 100% ครับ หากต้องการช่างมืออาชีพ มาแก้ระบบตรงนี้ ลอดูตามนี้ครับ
http://www.stabil.co.th เค้าจะมีเจ้าหน้าที่มาดู และมาติดตั้งอุปกรณ์นับจำนวนครั้งที่ฟ้าผ่าเข้ามา เพื่อวิเคราะห์การแก้ปัญหาและหาทางป้องกันความเสียหายจากฟ้าผ่าได้ครับ ตั้งงบขั้นต่ำ 1 แสนบาทครับ

ปล.ไม่แนะนำให้ใช้ช่างไฟฟ้าทั่วไปครับ เพราะปัญหาบ้านเราระบบสายล่อฟ้า ทำผิดหลักเยอะมากครับ

ปีกไก่ย่างทอด
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, September 3, 2012 2:41:33 AM(UTC)
Guest

เรื่อสายล่อฟ้าแนะนำกันเพียงผิวเผินไม่ได้ครับ มีบริษัทรับทำราคาแพงพอสมควรครับ ที่เราติด ๆ กันนี่บอกตามตรงครับว่า ผิดหลักทางวิศวกรรมอย่างมาก ส่วนใหญ่ก็ทำตามแบบ ผูตรวจสอบก็ตรวจตามแบบ ป้องกัน , บรรเทาได้หรือเปล่าก็ไม่รู้ ... ผมเองก็ทำตามแบบเหมือนกันครับ เพราะระบบที่เขาทำกันราคาเป็นแสน .. เจ้าของไม่ยอมจ่ายครับ....

ปล. ตาม "ท่านบองหลา" ได้เลยครับ ...

โจคนเก้าเลี้ยว
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, September 3, 2012 5:21:30 AM(UTC)
Guest

ชื่อก็บอกแล้วว่าเป็น "สายล่อฟ้า"....ดังนั้นการที่เครื่องใช้ไฟฟ้า
ของ จขกท.เสียหายก็คงเป็นเพราะ..สายล่อฟ้านั่นเอง...เพราะ
คุณไปล่อมันเข้ามาเอง...เพราะอะไร...ก็เพราะว่า..ธรรมชาติ
ของสายฟ้า...ไม่ได้เข้ามาแบบ.."เส้นเดียว"..อย่างที่เห็นๆ....

มันจึง
อาจจะมีบางสายที่เล็ดลอดออกไป..จนทำให้อุปกรณ์ที่อยู่ใกล้เคียง
พลอยได้รับผลไปด้วย...เอ้อ..นะ...อยู่ดีไม่ว่าดี..ไป "ล่อ" มันเข้ามาเอง
นี่ไม่ได้มาล้อเล่นนะครับ...ผมเคยไปติดต่อช่างที่ "ณัฐพงศ์"..บ้านหม้อ
ในกทม. เพื่อให้มาติดตั้งจานดาวเทียม..เมื่อหลายปีก่อน..เขียนแผนที่ให้

แล้ว..ขนอุปกรณ์มาแล้ว..แต่ให้ข้อแม้ว่า..ช่างต้องติดตั้ง "สายล่อฟ้า"
ให้ด้วยนะ..ไม่งั้นก็จะ Cancel หมด...(ตกลงก่อนหน้าแล้ว)แต่พอมาหน้างาน
ช่างมองเห็นสภาพหลังคา...สถานที่...ตัดสินใจไม่ได้..ต้องโทรหาเจ้านาย
วุ่นวายไปหมด...บอกไม่กล้าติดตั้ง..เพราะเกรงว่า..จะเป็นตัวล่อ

จนทำให้สายฟ้ามาลงที่จาน.....ในที่สุดก็เลยต้องขนอุปกรณ์กลับไป
เพื่อนๆที่มาสังเกตการณ์ต่างพากันหัวเราะเยาะ..ว่าเรา "เรื่องมาก"
จนกระทั่งติดตั้งไม่ได้....เพื่อนๆล้อว่า.."สายฟ้าเค้าอยู่ดีๆ..ดันจะไป
ล่อเค้ามา..ให้มาหาเรา".....ผมก็เลยบอกแบบติดตลกว่า....ไหนๆก็ซื้อ

อุปกรณ์มาแล้ว...คือเสาทองแดง 5 ยอด..เป็นเสาล่อฟ้า..สายไฟยาว
หลายสิบเมตร...แต่เอาเก็บไว้ในบ้าน...ยามใดที่เมฆตั้งเค้า..ก็เกิดฟ้าร้อง..
ครืนๆๆๆๆ...ตั้งท่าจะผ่าบ้านผม...ตะพึด....555555...ก็เลยขำกลิ้งกันไป

นู๋แต๊ะ
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, September 3, 2012 9:27:57 PM(UTC)
Guest

ราคาเป็นแสนเลยเหรอค่ะ
มีงบแค่หลักหมื่นเอง เฮ้อออ

บองหลา
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, September 3, 2012 10:34:33 PM(UTC)
Guest

ถ้าไม่ไปทำสายล่อฟ้า ก็ พอได้ครับ เพราะของคุณผมดูแล้วไม่ได้มาจากฟ้าผ่าลงอาคารหรอก แต่ผ่าลงวายไฟฟ้ามากกว่า ติด แค่ตัวป้องกันไฟกระชากทางสายไฟฟ้าก็พอช่วยได้เยอะครับ ลองปรึกษาบริษัทที่ให้ไป ไม่น่าจะเกิน 3 หมื่นครับ เพราะหากไม่ทำ ฟ้าลงบ่อยๆ สร้างความเสียหายพอสมควรครับ

Guest
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, February 14, 2017 9:51:25 AM(UTC)
Guest

แนะนำ บริษัท อัพเปอร์ ซีสเต็มส์ เอ็นจิเนียริ่ง จำกัด ผู้ชำนาญงานด้านสายล่อฟ้า
โทรศัพท์ 0-2949-7581-2, โทรสาร 0-2949-7584, www.upperonline.com
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.