Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Cat is a Must!
Posted : Sunday, August 26, 2012 8:44:34 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ไม่อยากปิดให้อับทึบ แต่ก็ไม่อยากจะให้กลิ่นไปรบกวนเพื่อนบ้านค่ะ จะทำยังไงให้ลงตัวดีคะ หลังบ้านเราเป็นทาวน์โฮม พื้นที่ ประมาณ 5.5x 2 เมตรค่ะ พอจะมีแบบไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

shinobu
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, August 26, 2012 9:21:14 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ไม่มีไอเดีย แต่ชื่นชมความคิดค่ะ

oddy.freebird
ความเห็นที่ 2 Posted : Sunday, August 26, 2012 12:03:18 PM(UTC)
Guest

อย่าทำผัดกระเพราครับ อย่างอื่นกลิ่นไม่ถึงขั้นรบกวนหรอก

simiach
ความเห็นที่ 3 Posted : Sunday, August 26, 2012 12:08:03 PM(UTC)
Guest

ติดเครื่องดูดควัน ค่ะ

สงสัยจริงเดี๋ยวนี้คนรังเกียจกลิ่นกับข้าวแล้วหรือคะ
จริงๆถ้าไม่ถึงกลับคั่วพริก ต้มปลาร้า ทอดปลาเค็มทุกวัน สำหรับเรามันโอเคนะคะ

บองหลา
ความเห็นที่ 4 Posted : Sunday, August 26, 2012 1:15:34 PM(UTC)
Guest

บ้านผมก็เป็นแบบนี้ ครับ ไม่ต้องใช้ไรเลย เพราะคุยกับเพื่อนบ้่านว่าข้างหลังเราจะไม่ปิดทึบกัน ลมโกรได้ตอนทำอาหารกลิ่นอาจจะรบกวนบ้างแต่แป๊บเดียว แต่ก็มีเสี่ยงสะท้อนมาจากเพื่อนบ้านบ้าง จากที่เค้าได้รับกลิ่นอาหารเรา เช่นมีคำพูดว่า พี่ใช้พริกแกงไรปรุงนี่ กลิ่นหอมจัง เราก็แบ่งให้เค้าไปลอง คราวนี้กลิ่นก็ไม่รบกวนอีกแล้วครับ
บางบ้านก็ถามว่าทำมัยทำผัดกลิ่นหอมจัง ใช้สูตรไรเนีย บอกไม่มีไรครับ แค่เราใช้ เตาแก๊สแบบแม่ค้าขายอาหารตามสั่งไฟเลยแรงควบคุมง่าย กลิ่นเลยหอมยั่วยวนดี

ปัญหาเพื่อนบ้าน80 % แก้ได้โดนการเจรจาและมิตรไมตรี ครับ ไม่จำเป็นอย่าไปถึงข้อกฏหมายครับ

ซารางเฮ
ความเห็นที่ 5 Posted : Sunday, August 26, 2012 2:49:16 PM(UTC)
Guest

ถ้าคิดจะทำจริงๆ ก็ไม่ยากค่ะ เคยเห็นพัดลมดูดควันที่ทำง่ายๆ ตามรถขายไก่ปิ้งหมูปิ้งไม๊คะ ติดพัดลมแบบนั้น แล้วทำปล่องดูดควันด้านบนอีกที ต่อท่อขึ้นไป ให้ควันลอยขึ้นไปให้พ้นชายคาค่ะ

แต่ถ้าสนิทกับเพื่อนบ้าน การบอกกล่าว ส่งส่วยก็ไม่แปลกอะไร แต่ว่า นานๆ ไป ก็ไม่มีใครสามารถทนได้หรอกค่ะ

เป็นเราเราติดพัดลม สบายใจดีค่ะ

https://www.google.com/s...amp;biw=1366&bih=660

panda_ch
ความเห็นที่ 6 Posted : Sunday, August 26, 2012 3:35:25 PM(UTC)
Guest

กลิ่นกับควัน จะห้ามทิศทางได้อย่างไร มันเป็นกฏธรรมชาติครับ

จะใช้พัดลม ช่วยเปลี่ยนทิศ มันก็ไปโดนบ้านอื่น

จะลงทุนแบบภัตราคารใหญ่ โรงแรม ก็ต้นทุนใช่น้อย
ดูดฯ เข้าปล่อง พ่นขึ้นท้องฟ้าให้สูงกว่าบ้านสัก 2-3 ชั้น พอช่วยได้

rain_gutters
ความเห็นที่ 7 Posted : Sunday, August 26, 2012 3:57:07 PM(UTC)
Guest

พัดลมดูดควัน ต่อปล่องขึ้นไปสูงๆหน่อย

เพื่อนบ้านที่ดี แม้เขาจะไม่ว่าอะไร อาจเป็นเพราะเขาูพูดไม่ออกเหมือนกันนะ

average
ความเห็นที่ 8 Posted : Sunday, August 26, 2012 4:52:12 PM(UTC)
Guest

เปิดไว้เหมือนเดิมแหละครับดีที่สุด ยิ่งโล่งกลิ่นก็ยิ่งกระจายหายไปเร็ว
กลิ่นต้องเกิดขึ้นจากการทำกับข้าว และต้องกระจายไปบ้านเพื่อนบ้านในทิศทางใดทิศทางหนึงตามลม ยิ่งกระจายหายไปเร็วก็จะรบกวนน้อยที่สุด

โล่งไว้ครับ

ไปกะพี่มั้ยน้อง
ความเห็นที่ 9 Posted : Sunday, August 26, 2012 7:52:50 PM(UTC)
Guest

ขอโทษนะครับที่จะพูดว่าคุณไม่ควรทำครัวไทยในบ้านทาวน์โฮมครับ คุณใช้พื้นที่ผิดประเภท ถ้าอยากทำครัวไทยควรจะซื้อบ้านเดี่ยวที่มีบริเวณกว้างหน่อยครับ หลังบ้านที่คุณพูดคือลานซักล้าง ไม่ใช่พื้นที่ครัวครับ ครัวของทาวน์โฮมออกแบบให้อยู่ข้างใน ถ้าจะทำอาหารไทย ทำที่ดูดควันดีๆก็พอจะช่วยได้มากครับ สิ่งที่เพื่อนบ้านไม่อยากเจอคือสิ่งที่คุณไม่อยากได้กลิ่นในบ้านคุณเอง สิ่งที่คุณจะเอาออกมาทำนอกบ้านแหละครับ

คนไทยเราติดฝรั่งกันมาก ก่อนนั้นมีบ้านรอบนอกเมือง มีคอนโดในเมืองนอนห้องเล็กๆใช้พอซุกหัวนอนเพื่อสะดวกการเดินทาง เดี๋ยวนี้กลายเป็นซอยที่ในเมืองให้อยู่ได้และสะดวกต่อการเดินทาง เลียนแบบฝรั่ง แต่ไม่คำนึงถึงวิถีชีวิตไทย ถ้าจะรับบ้านในสังคมเมืองมาก็ต้องปรับตัวตามนั้นครับ

ไม่ใช่ทุกคนรับกลิ่นกะปิ พริกแกง น้ำปลาร้าได้หมดนะครับ กลิ่นพวกนี้ไม่ใช่ของน่ารังเกียจก็จริง แต่ก็ไม่ใช่ของสุนทรีสำหรับทุกคนครับ

แก๊งเหมียวอาละวาด
ความเห็นที่ 10 Posted : Sunday, August 26, 2012 8:59:49 PM(UTC)
Guest

เราว่าชีวิตจริง คนไทยพูดกันได้และเข้าใจได้เหมือนความเห็น 4

ชีวิตเราควรจุนเจือ คุยกันดี ๆ ถ้าทำอาหารตามเวลาไม่ใช่ดึกดื่นหรือเช้าตรู่ แบ่งปันกันไม่มีปัญหาหรอก

ส่วนพวกที่มีปัญหา คือพวกสมัยใหม่ อะไรนิดนึงไม่ได้ สักวันคนไทยเราจะอยู่ลำบาก
เมื่อคนมากขึ้นที่อยู่น้อยลง แต่ก็ไม่ผูกมิตรกันแบบเก่าในอดีต เพียงแต่มุ่งตัวคนเดียว รักษาสิทธิ์ของตัวเองอย่างเคร่งขรัด

มะหง่าว
ความเห็นที่ 11 Posted : Sunday, August 26, 2012 10:25:07 PM(UTC)
Guest

หมู่บ้านที่เราอยู่ หลังบ้านชนกันข้างหลังเป็นครัว บ้านเค้าก่อกำแพงทึบ ต่อรางน้ำมาบ้านเรา ครัวอยู่ตรงกัน เวลาทำกับข้าวกลิ่นแบบสุดๆ เค้าจะชอบกินไข่เจียวชะอม เกือบทุกวัน ปลาเค็มทอด ปลาส้ม กินของกลิ่นแรงๆทั้งนั้นอ่ะ กำลังพิมอยู่เจียวไข่กันอีกแล้ว ได้กลิ่นชะอม

บองหลา
ความเห็นที่ 12 Posted : Sunday, August 26, 2012 10:41:45 PM(UTC)
Guest

ทำไปเหอะครับ ให้พอเหมาะพอสม ตามเวลา ไม่มีใครเค้าว่าหรอกครับ เพื่อนบ้านฟ้อง ขึ้นมาก็ชนะครับ เพราะมนุษย์ใช้ไฟปรุงอาหารมาเป็นล้านปีแล้วครับ มีไฟก็ต้องมีควัน มีกลิ่นเป็นธรรมดา เหมือนคุณมีลูกแล้วลูกร้องน๊ะครับ ไม่ต้องหาอะไรมาปิดปากลูกหรือทำห้องเก็บเสียงหรอก มันรำคาญเพื่อนบ้านแน่นอน ถ้าเค้าจะัหาเรื่อง มันก็เป็นเรื่องจนได้หละ แต่อยากให้มองว่านี่คือธรรมชาติของมนุษย์ คนทนไมได้ที่ได้ยินเสียงร้อง จะมาบ่นไม่ได้หรอก เพราะเด็กเค้าก็ร้องได้ตลอดเวลาสำคัญแค่เราดูแลอย่างตั้งใจดีที่สุดเป็นพอครับ ที่เหลือให้เพื่อนบ้านเค้าปกป้องตัวเองจากธรรมชาติเอาเองบ้างครับ เช่นใครรับกลิ่นไม่ได้ ก็กั้นกระจกหลังบ้านซะ ผมเองมีห้องนอนหลังบ้านแต่ผมก็ไม่นอนเพราะว่า มันอาจะได้กลิ่นจากบ้านเราเองและจากคนอื่น ก็เอาไว้ทำห้องเก็บผ้าตากผ้่าแทนก็ หมดปัญหาแล้ว

นายยศ
ความเห็นที่ 13 Posted : Monday, August 27, 2012 3:10:32 AM(UTC)
Guest

ทำฮู้ดใหญ่คลุมลงมาต่ำมีพื้นที่ในฮู้ดมากๆแล้วต่อปล่องขึ้นหลังคามีโบลเวอร์ดูด
ราคาก็น่าจะเป็นหมื่น

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.