Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
3 Pages<123
Post Reply

KittySP
ความเห็นที่ 30 Posted : Tuesday, August 21, 2012 10:11:14 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ผมว่าสังคมไม่เกี่ยวกับราคาบ้าน หรือ ไม่เกี่ยวกับฐานะ

เลยบ้านผมไป ก็มีคนมาเช่าบ้านแถวหลายหลัง เขาก็เป็นเพื่อนบ้านที่ดีทั้งนั้น บ้านสุดซอยก็จอดรถในบ้าน ไม่เคยจอดหน้าบ้าน ทั้งที่บ้านตรงข้ามก็ไม่มีคนอยู่

ในซอยบ้านผม มักจะเอาของไปฝากให้กันเสมอ เมื่อวาน บ้านเช่าปลายซอยก็มากดกริ่งเอาขนมมาให้ บ้านผมมีมะม่วงพิมเสนมันทวายแสนอร่อย คอยแย่งกระรอก สอยเอาไปแจกเพื่อนบ้านบ่อยๆ

jubjibja
ความเห็นที่ 31 Posted : Tuesday, August 21, 2012 10:57:13 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เข้ามา อิจฉา จขกท. ยังไม่หลุดพ้นเลยค่ะ
เพื่อนบ้านบัดซบ ปูพื้นที่โรงรถหมด แต่เอามาเปิดขายของ แล้วก็เอารถจอดตามหน้าบ้านเรา หน้าบ้านคนอื่น แถมวันไหนแดดดีๆ แม่มเอา เสื้อผ้า ผ้าขี้ริ้ว มาตากหน้าบ้านเราอีก ส่วนอีกบ้าน เช้ามา ตี 5-6 โมง แม่ม สตาร์ทรถเบิ้ลเครื่องอยู่นั่น วันก่อน ฝรั่งที่เช่าอยู่ใกล้ๆ แค่ออกมาบอกว่า เบาๆหน่อย เค้ามีเด็กอ่อน แค่นั้นอ่ะ มันถือดาบมาท้าเค้าเหยงๆ เรานึก เชี่ยเอ๊ย เกิดไอ้หรั่งมันบ้าขึ้นมาหยิบ .35 ซัลโว ไปจะสะใจมาก ฮ่าฮ่าฮ่า

ว่าแล้วก็ไปเซ็งชีวิตต่อดีกว่า เฮ้อ เข้ามาบ่น

JustDoIt
ความเห็นที่ 32 Posted : Tuesday, August 21, 2012 11:05:23 PM(UTC)
Guest

มายินดีกับ จขกท. และผมเองก็กำลังจะย้ายจากทาวเฮาส์พฤกษา 38 ไทรน้อย ไปบ้านเดี่ยวพื้นที่ 100กว่า ตรว. ที่พระราม 2 สาเหตุที่ย้ายก็คล้ายๆกับ จขกท. ครับ

ถ้าบอกว่าสังคมไม่เกี่ยวกับราคาบ้าน หรือ ไม่เกี่ยวกับฐานะ ผมจะย้ายทำไม ผมมองว่าราคาบ้านและฐานะมันก็กรองคนในสังคมได้ระดับหนึ่ง

ที่บ้านพฤกษา เชื่อไหมครับว่าตอนไม่มีใครอยู่บ้าน รั้วบ้านผมกลายเป็นที่ตากผ้า ชุดชั้นใน และถุงเท้านักเรียนของข้างบ้านที่แอบเอามาตากเพราะฝั่งบ้านผมแดดดี ถังขยะหน้าบ้านโดนบ้านอื่นมาฝากขยะจนเด็มแล้วผมเอาขยะใส่ถังหน้าบ้านตัวเองไม่ได้

ซีมาสเตอร์
ความเห็นที่ 33 Posted : Wednesday, August 22, 2012 1:51:09 AM(UTC)
Guest

...ผมก็มีปัญหา ทาวน์เฮาส์ ครับ...

...ราคาก็ไม่ใช่ถูก ๆ...

...แต่ก็มีพวก เอาของมาวางหน้าบ้าน...

...ส่งของกันทั้งวัน...

...ผมปล่อยเช่าเลย ครับ...

...ตอนนี้ หาผู้เช่าอยู่...

Nice PC
ความเห็นที่ 34 Posted : Wednesday, August 22, 2012 5:04:20 AM(UTC)
Guest

กำลังจะหลุดพ้นเหมือนกันครับ...

RKO1010
ความเห็นที่ 35 Posted : Wednesday, August 22, 2012 8:51:23 AM(UTC)
Guest

ขอขอบคุณทุกๆความคิดเห็นของทุกท่านมากๆนะครับ
กับความรู้สึกเดียวกันที่ต้องทนอยู่กับสังคมแย่ๆแบบนี้มานาน

(ส่วนตัวนะครับ) ราคาบ้านเลือกสังคมได้จริงมั้ย????????????????

ตอบ. ด้วยราคา4ล้านนิดๆบ้านที่ซื้อใหม่ของผม จะเลือกสังคมที่ดีกว่าที่เก่าแน่นอน
อย่างน้อยๆก็คงไม่มีเพื่อนบ้านที่กินเหล้าเคาะกะมังร้องเพลงเปิดเครื่องเสียงดังๆ
นินทา,ให้ร้ายคนอื่นที่ไม่ใช้พวกตน,แบ่งพักแบ่งพวก
โวยวายพูดคุยเสี่ยงดัง,ทะเลาและด่ากันรวมไปถึงเด็กแว้นติดยาและค้ายา

ราคาบ้านก็เป็นตัวกรองสังคมที่ดีให้กับคุณเอง ไม่งั้นคงไม่มีบ้านเดี่ยวไว้ขายมั้ง
ถ้าเกิดไปเจอเพื่อนบ้านไม่ดีจริงๆ แต่ก็คงน้อยกว่าที่เก่าที่ผมอยู่แน่นอน
ต่างคนต่างอยู่ก็กันไป หลุดพ้นจากสังคมที่เดิมออกมาได้ผมก็ok.แล้วล่ะครับ

jidapa2
ความเห็นที่ 36 Posted : Wednesday, August 22, 2012 4:03:19 PM(UTC)
Guest

ซื้อบ้านใหม่ ซื้อสังคมใหม่ให้ครอบครัวครับ

Guest
ความเห็นที่ 37 Posted : Friday, June 13, 2014 4:47:25 AM(UTC)
Guest

Originally Posted by: Guest Go to Quoted Post
ก่อนหน้านี้ผมได้ซื้อทาวน์เฮ้าส์ โครงการนึงเป็นโครงการที่หน้าอยู่มากๆ
ซอยที่ผมอยู่เงียบสงบสังคมที่ดีๆและลูกบ้านในซอยส่วนมากจะนิสัยดี
แต่......ก็มีบางบ้านที่มีนิสัยไม่ค่อยจะok ซะเท่าไร(แต่อยู่สุดซอย)
ต่างคนก็ต่างอยู่ไป ผมคิดว่าคงจะอยู่ที่บ้านหลังนี้ไปตลอด(บ้านหลังแรก)

แต่.....เวลาผ่านไป5ปีหลังจากนั้นลูกบ้านที่นิสัยดีๆเริ่มขายบ้านและปล่อยเช่า

ทุกๆอย่างก็เปลียนไปแบบรวดเร็วและเลวร้ายแย่ลงไปทุกที
สังคมที่ผมเคยอยู่เงียบสงบและช่วงเย็นๆของทุกวันที่เคยออกมายืนรับลมเย็นๆ
หน้าบ้านและพูดคุยทักทายกับเพื่อนๆบ้านบ้าง(ทุกวันนี้ต้องอยู่แต่ในบ้าน)
เพราะคนที่มาเช่าอยู่ใหม่ กินเหล้าเคาะกะมังร้องเพลงเปิดเครื่องเสียงดังๆ
บางวันก็เลยเที่ยงคืน(แต่ก่อนนี้ทุ่ม2ทุ่มก็เข้านอนกันหมดแล้ว)
และเรื่องจอดรถขวางและเลยหน้าบ้านก็มีมาเรื่อยๆ....จนเบื่อมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
ยิ่งไปกว่านั้นเริ่มมีวัยรุ่นเยอะมากขึ้น(ไม่รู้มาจากไหน)และก็มีเรื่องยา!!!!!!

โอ้!!!!นี่รึ ซอยบ้านเราสังคมที่เคยหน้าอยู่
เราจะต้องทนอยู่กับสังคมแบบนี้อีกนานมั้ย ทำใมมัน.......ขนาดนี้
มีการนินทา,ให้ร้ายคนอื่นที่ไม่ใช้พวกตน,แบ่งพักแบ่งพวก
โวยวายพูดคุยเสี่ยงดัง,ทะเลาและด่ากัน(เกือบทุกวันเกือบทุกบ้าน)ที่เช่าอยู่

ผมกับครอบครัวได้ตัดสินใจไปซื้อบ้านหลังใหม่
เพราะผมขอยอมแพ้และขอเป็นฝ่ายถอยออกมาดีกว่า(ส่วนตัวเป็นคนใจร้อน)
แต่พอผมมีลูกเล็กๆก็ทำให้ผมมีความคิดมากขึ้นและใจเย็นลงมากๆ
ในที่สุดผมและครอบครัวก็ได้บ้านใหม่แล้วและสังคมที่หน้าอยู่มากๆ
เป็นบ้านเดี่ยวของโครงการนึงหลังจากที่เลือกหามาหลายทีหลายโครงการ
บ้านเดี่ยวที่ซื้อหนึ่งซอยมีบ้านแค่สี่หลังมุมใครมุมมัน(บ้านเก่าซอยนึงมี40หลัง)
เจ้าของอยู่เองไม่ถึง10หลังนอกนั้นปล่อยให้เช่าหมด
***และเมื่อกี้ สดๆร้อนๆเพื่อนข้างบ้านทะเลาะกับคนเช่าบ้านถัดไป***
เพื่อนข้างบ้านบอกกับคนเช่าบ้านถัดไปว่า คุณจอดรถเลยมาครึ่งบ้านผม
แล้วคุณจะจอดรถนานมั้ยเพราะตอนตี4กว่าๆผมจะออกไปทำงาน
คนเช่าตอบกลับมาว่า ผมใส่เกรียร์ว่างไว้ก็เข็นหน่อยไม่ได้เลยหรอ!!!!
เพื่อนบ้านก็ตอบว่า ผมไม่ใช้เพื่อนบ้านดีเด่นหรอกนะ ที่จะต้องเข็นรถทุกคัน
ทีมาจอดรถขวางหน้าบ้านตัวเองและก็ตอบโต้กันไปมา(เกือบมีมวย)และก็จบไป

ส่วนผมและครอบครัวกำลังจะหลุดพ้นกับสังคมทาวน์เฮ้าส์แล้ว
บ้านหลังใหม่กำลังตกแต่งต่อเติมครัวอยู่อีกไม่กี่วันก็จะย้ายแล้ว
นั่งนับนอนนับวันเวลา เพราะรู้สึกเบื่อสังคมแย่ๆมากๆมานานหลายปี

ส่วนเพื่อนบ้านหลังใหม่okมากๆครับ อาจเป็นเพราะเป็นบ้านเดี่ยวและราคาบ้าน
ที่สุงซักหน่อยก็เลยเหมือนเลือกเพื่อนบ้านดีและสังคมดีมั้ง
เท่าที่พูดคุยและทักทายกัน พูดจาสุภาพ,มีน้ำใจ เพื่อนบ้านมีทั้งครู,พยาบาล,
เจ้าของกิจการ,นายอำเภอ,ทหารและตำรวจชั้นผู้ใหญ่และวิศวกร
เท่าที่เคยทักทายและพูดคุยเพื่อนบ้านและซอยถัดไป(อยู่กันแบบงียบสงบมาก)
และก็ฝากบ้านดูแลพึ่งพาอาศัยกันแบบที่ไม่เคยเจอมาก่อน(เป็นบุญของเราจริงๆ)

แหม!!!!เล่าซะยาวเลอะ สุดท้ายครับ คนที่รู้สึกและเจอเหมือนผมจะรับรู้ได้ดี
ถ้าคุณพร้อมและมีโอกาส ถอยออกมาดีกว่าครับอยู่ไปก็มีแต่ความทุกข์
ความไม่สบายใจที่อยู่กับตัวเองและครอบครัวตลอดเวลา(มันอยากที่จะทำใจได้)
แต่ผมเลือกที่จะถอยออกมา.....เพราะความอดทนมีขีดจำกัด

ขอให้ทุกท่านโชคดีและขอบคุณมากๆนะครับ
ตกแต่งบ้านเสร็จเมื่อไรจะมาลงรูปให้ชมครับผม.............................

เจอเหมือนกันเลย ข้างบ้านมันจะเมาอะไรได้ทุกวัน มันชวนในซอยมาเมาด้วย กลายเป็นพวกมัน เพิ่งซื้อต่อมาแค่ 6เดือนจะทนไม่ไหวแล้ว ทุกวันนี้แช่งให้มันตายทุกวัน ถ้ามันตายสังคมแถวนี้คงดีขึ้นเยอะ

ิBimmiculous
ความเห็นที่ 38 Posted : Thursday, December 11, 2014 9:51:23 AM(UTC)
Guest

ใครที่กำลังเจอกับสังคมแบบนี้ก็ลองดูบ้านเดี่ยวซักหลังนะคะ เพราะถ้าทนอยู่ต่อไปสุขภาพจิตก็จะเสีย ถ้าใครอารมณ์ร้อนก็จะมีเรื่องทะเลาะวิวาทอีก เดี๋ยวนี้บ้านเดี่ยวราคากลางๆ มีเยอะ เลือกทำเลได้ตามชอบเลย จะได้เลิกปวดหัวกับสังคมแย่ๆ จริงๆแล้วราคาอาจไม่ได้กรองคนมากนัก บางทีบ้านเดี่ยวก็มีเหมือนกันแต่รั้วคนละรั้ว เรื่องเสียงเรื่องอะไรพวกนี้ก็จะอยู่ในบ้านของเขา เราก็จะไม่ค่อยได้ยิน บ้านเดี่ยวดีตรงนี้

Edited by user Thursday, December 11, 2014 11:03:37 AM(UTC)  | Reason: Not specified

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
3 Pages<123
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.