Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
3 Pages123>
Post Reply

RKO1010
Posted : Tuesday, August 21, 2012 7:06:08 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ก่อนหน้านี้ผมได้ซื้อทาวน์เฮ้าส์ โครงการนึงเป็นโครงการที่หน้าอยู่มากๆ
ซอยที่ผมอยู่เงียบสงบสังคมที่ดีๆและลูกบ้านในซอยส่วนมากจะนิสัยดี
แต่......ก็มีบางบ้านที่มีนิสัยไม่ค่อยจะok ซะเท่าไร(แต่อยู่สุดซอย)
ต่างคนก็ต่างอยู่ไป ผมคิดว่าคงจะอยู่ที่บ้านหลังนี้ไปตลอด(บ้านหลังแรก)

แต่.....เวลาผ่านไป5ปีหลังจากนั้นลูกบ้านที่นิสัยดีๆเริ่มขายบ้านและปล่อยเช่า

ทุกๆอย่างก็เปลียนไปแบบรวดเร็วและเลวร้ายแย่ลงไปทุกที
สังคมที่ผมเคยอยู่เงียบสงบและช่วงเย็นๆของทุกวันที่เคยออกมายืนรับลมเย็นๆ
หน้าบ้านและพูดคุยทักทายกับเพื่อนๆบ้านบ้าง(ทุกวันนี้ต้องอยู่แต่ในบ้าน)
เพราะคนที่มาเช่าอยู่ใหม่ กินเหล้าเคาะกะมังร้องเพลงเปิดเครื่องเสียงดังๆ
บางวันก็เลยเที่ยงคืน(แต่ก่อนนี้ทุ่ม2ทุ่มก็เข้านอนกันหมดแล้ว)
และเรื่องจอดรถขวางและเลยหน้าบ้านก็มีมาเรื่อยๆ....จนเบื่อมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
ยิ่งไปกว่านั้นเริ่มมีวัยรุ่นเยอะมากขึ้น(ไม่รู้มาจากไหน)และก็มีเรื่องยา!!!!!!

โอ้!!!!นี่รึ ซอยบ้านเราสังคมที่เคยหน้าอยู่
เราจะต้องทนอยู่กับสังคมแบบนี้อีกนานมั้ย ทำใมมัน.......ขนาดนี้
มีการนินทา,ให้ร้ายคนอื่นที่ไม่ใช้พวกตน,แบ่งพักแบ่งพวก
โวยวายพูดคุยเสี่ยงดัง,ทะเลาและด่ากัน(เกือบทุกวันเกือบทุกบ้าน)ที่เช่าอยู่

ผมกับครอบครัวได้ตัดสินใจไปซื้อบ้านหลังใหม่
เพราะผมขอยอมแพ้และขอเป็นฝ่ายถอยออกมาดีกว่า(ส่วนตัวเป็นคนใจร้อน)
แต่พอผมมีลูกเล็กๆก็ทำให้ผมมีความคิดมากขึ้นและใจเย็นลงมากๆ
ในที่สุดผมและครอบครัวก็ได้บ้านใหม่แล้วและสังคมที่หน้าอยู่มากๆ
เป็นบ้านเดี่ยวของโครงการนึงหลังจากที่เลือกหามาหลายทีหลายโครงการ
บ้านเดี่ยวที่ซื้อหนึ่งซอยมีบ้านแค่สี่หลังมุมใครมุมมัน(บ้านเก่าซอยนึงมี40หลัง)
เจ้าของอยู่เองไม่ถึง10หลังนอกนั้นปล่อยให้เช่าหมด
***และเมื่อกี้ สดๆร้อนๆเพื่อนข้างบ้านทะเลาะกับคนเช่าบ้านถัดไป***
เพื่อนข้างบ้านบอกกับคนเช่าบ้านถัดไปว่า คุณจอดรถเลยมาครึ่งบ้านผม
แล้วคุณจะจอดรถนานมั้ยเพราะตอนตี4กว่าๆผมจะออกไปทำงาน
คนเช่าตอบกลับมาว่า ผมใส่เกรียร์ว่างไว้ก็เข็นหน่อยไม่ได้เลยหรอ!!!!
เพื่อนบ้านก็ตอบว่า ผมไม่ใช้เพื่อนบ้านดีเด่นหรอกนะ ที่จะต้องเข็นรถทุกคัน
ทีมาจอดรถขวางหน้าบ้านตัวเองและก็ตอบโต้กันไปมา(เกือบมีมวย)และก็จบไป

ส่วนผมและครอบครัวกำลังจะหลุดพ้นกับสังคมทาวน์เฮ้าส์แล้ว
บ้านหลังใหม่กำลังตกแต่งต่อเติมครัวอยู่อีกไม่กี่วันก็จะย้ายแล้ว
นั่งนับนอนนับวันเวลา เพราะรู้สึกเบื่อสังคมแย่ๆมากๆมานานหลายปี

ส่วนเพื่อนบ้านหลังใหม่okมากๆครับ อาจเป็นเพราะเป็นบ้านเดี่ยวและราคาบ้าน
ที่สุงซักหน่อยก็เลยเหมือนเลือกเพื่อนบ้านดีและสังคมดีมั้ง
เท่าที่พูดคุยและทักทายกัน พูดจาสุภาพ,มีน้ำใจ เพื่อนบ้านมีทั้งครู,พยาบาล,
เจ้าของกิจการ,นายอำเภอ,ทหารและตำรวจชั้นผู้ใหญ่และวิศวกร
เท่าที่เคยทักทายและพูดคุยเพื่อนบ้านและซอยถัดไป(อยู่กันแบบงียบสงบมาก)
และก็ฝากบ้านดูแลพึ่งพาอาศัยกันแบบที่ไม่เคยเจอมาก่อน(เป็นบุญของเราจริงๆ)

แหม!!!!เล่าซะยาวเลอะ สุดท้ายครับ คนที่รู้สึกและเจอเหมือนผมจะรับรู้ได้ดี
ถ้าคุณพร้อมและมีโอกาส ถอยออกมาดีกว่าครับอยู่ไปก็มีแต่ความทุกข์
ความไม่สบายใจที่อยู่กับตัวเองและครอบครัวตลอดเวลา(มันอยากที่จะทำใจได้)
แต่ผมเลือกที่จะถอยออกมา.....เพราะความอดทนมีขีดจำกัด

ขอให้ทุกท่านโชคดีและขอบคุณมากๆนะครับ
ตกแต่งบ้านเสร็จเมื่อไรจะมาลงรูปให้ชมครับผม.............................

ENII
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, August 21, 2012 7:12:07 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
เคยอยู่มาก่อน เข้าใจดีครับ

Kay (จริงด้วย)
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, August 21, 2012 7:37:44 AM(UTC)
Guest

น่าอยู่ครับ

wanassanan
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, August 21, 2012 7:53:51 AM(UTC)
Guest

เคยเจอมาเหมือนกันป้าๆ ยายเอาเก้าอี้นั่งก๊งเหล้ากลางถนน จะเข้าบ้านก็ต้องขับรถหลบ
แล้วก็หลายๆ บ้านเอาฟุตบาทมาเป็นที่ของตัวเองยังไม่พอ ถนนหน้าบ้านข้างบ้าน ยังเอากระถางต้นไม้มาตั้งจองที่ไว้ครึ่งถนน ต้องขับรถหลบกัน ก็เฮ้อ..อยากจะถามว่าซื้อที่ถนนด้วยเหรอ แต่ก็ผ่านพ้นมาแล้ว

Meng_Thachalom
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, August 21, 2012 9:08:07 AM(UTC)
Guest

เข้าใจดีครับ แต่ของผมต่างจาก จขกท ตรงที่เป็น apartment ก่อนหน้าจะเป็นพวกฝรั่ง ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอคนเช่าเปลี่ยนไป หลายๆอย่างก็ดูแย่ไปเลย

เอาเป็นว่า ครั้งหนึ่งผมต้องเอามีดห่อกระดาษแขวนไว้ที่หน้าประตู เพราะคนเช่าคนอื่นเมาแล้วอาละวาด ชวนกันกินเหล้าพอเมากันได้ที่กลับคุมเพื่อนที่กินด้วยกันไม่ได้ เห้อออ

แสดงว่าโลกยังไม่แตก
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, August 21, 2012 9:13:21 AM(UTC)
Guest

ดีใจด้วยครับ ผมก็กำลังรอย้ายไปอยู่สังคมใหม่ๆ ที่น่าจะดีกว่าเดิม เหมือนกันครับ

คนเรามีความคิดความฝัน ก็ต้องก้าวต่อไปครับ เพราะชีวิตไม่ได้อยู่ไปวันๆ แต่ต้องทำให้ทุกวันมีค่า มีความหมาย เพื่ออนาคตที่เราฝันครับ

ดอกไม้ทะเล
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, August 21, 2012 10:44:57 AM(UTC)
Guest

อารมณ์นี้ผมเคยผ่านมาแล้ว ระหว่างหาบ้านเดี่ยวหลังใหม่ ผมต้องไปเช่าบ้านอยู่เกือบปี เพราะเบื่อปัญหาเพื่อนบ้านทาวน์เฮาส์

ทุกวันนี้ผ่อนเหนื่อย แต่ก็มีความสุข ไม่ใช่แค่เรา ครอบครัวเราด้วย

อายุยืนหมื่นปี
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, August 21, 2012 2:13:35 PM(UTC)
Guest

เป็นเหมือนกันเลยครับ

คณิงน้อย
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, August 21, 2012 2:29:04 PM(UTC)
Guest

เข้าใจบรรยากาศเลย เพราะเคยอยู่ทาวน์เฮาส์มาก่อน จนสุดท้ายต้องขาย มาซื้อบ้านเดี่ยว ตอนนี้สบายใจสุดๆ ขอบคุณปัญหา ที่ทำให้ดิ้นรน จนได้บ้านเดี่ยว ไม่งั้นคงอยู่ทาวน์เฮาส์จนแก่

dail911
ความเห็นที่ 9 Posted : Tuesday, August 21, 2012 2:44:59 PM(UTC)
Guest

ทาวเฮาว์ของเจ้าของกระทู้ราคาเท่าไหร่ครับ ถ้าราคาถูกก็มักจะได้สังคมที่ไม่ดี จิงเปล่าครับ ของผมพฤกษาอะครับ หลังมุม ราคา 2.4 ล้าน ติดกับผมเปนทหารครับ ก็น่าจะโอเคนะ เสียวเหมือนกัน

abyss_x
ความเห็นที่ 10 Posted : Tuesday, August 21, 2012 2:47:25 PM(UTC)
Guest

ค่อนข้างจะเหมือนกันเลยครับ
โครงการทาวน์เฮ้าส์ใหม่ที่เจ้าของอยู่เองส่วนใหญ่ปัญหาน้อยกว่า สงบร่มรื่อน ถนนในซอยขับสบาย

แต่พอนานวัน เจ้าของย้ายออกแล้วปล่อยเช่า หรือเจ้าของบางคนซื้อเพื่อปล่อยเช่า จากนั้นทุกอย่างก็เริ่มแย่ แต่ก็ขึ้นกับนิติด้วยว่าเอาอยู่แค่ไหน แต่ยังไงก็แย่กว่าเดิมแน่นอน

บางหลังเอาแคร่มาวางทีวี !! พอดีตรงนั้นมีร่มไม้ด้วย นั่งกินข้าว ดูทีวี สังสรรค์เพื่อนฝูง กินที่มาครึ่งซอย ปล่อยลูกหลานวิ่งเล่นก็ไม่ค่อยดูแล บ้านไหนร้างก็เอาเสื้อผ้า ผ้าขี้ริ้วไปตาก

ปัญหาพวกนี้มันทำให้ทัศนียภาพแย่ลง

อะไรก็ไม่แย่เท่านิสัยเห็นแก่ตัว ระราน ถ้ามีเรื่องพวกนี้ยิ่งแย่ไปใหญ่

panda_ch
ความเห็นที่ 11 Posted : Tuesday, August 21, 2012 2:53:50 PM(UTC)
Guest

ไม่เคยอยู่ทาวน์เฮาส์นะครับ แต่เคยอยู่ตึกแถวและอพาร์ทเม้น เข้าใจความรู้สึกดี

นิสัยคนไทยบางคนบางกลุ่มไร้คุณธรรมประจำใจจริง ๆ ขาดวินัย แก้ยาก

หนีได้ก็หนี หนีไปอยู่สังคมคนที่คนดีคนมีวินัยอยู่ แต่ต้นทุนชีวิตก็แพงมากขึ้น

เศร้าใจ.... อยากเห็นคนไทยมีวินัย มีคุณธรรมมากกว่านี้ ต้องเริ่มที่ตัวก่อนเลย

ป้าแมงฯ
ความเห็นที่ 12 Posted : Tuesday, August 21, 2012 3:54:44 PM(UTC)
Guest

แล้วเรา จะโชคดีอีกกี่ปีเนี่ยะ //ถอนหายใจ

มนอุ๊งอิ๊ง
ความเห็นที่ 13 Posted : Tuesday, August 21, 2012 4:02:26 PM(UTC)
Guest

บ้านเดี่ยว ก็มีปัญหาค่ะ
ในหมู่บ้านก็มีปัญหาเรื่องที่จอดรถ เพราะจอดได้สองคัน ดันทำเป็นห้อง
แล้วเอารถคันที่สองสามมาจอดหน้าบ้านคนอื่น
บางหลังก็ยื่นรั้วออกมานอกบ้าน เพื่อเพิ่มที่จอดรถ
พวกมีตังส์เหลือใช้ (มั้ง) ก็ต่อเติมบ้านอยู่นั่นแหละ 3รอบ 4รอบไม่เกรงใจกัน
บางหลังก็เลี้ยงหมา ตอนนี้มีอยู่บ้านนึงเก็บหมาท้องมาเลี้ยง มันคลอดมา 9 ตัว
โตแล้วก็วิ่งไปงับคนในหมู่บ้าน ตอนนี้ใครเดินทางนั้นต้องมีไม้ไว้กันหมา
ตอนนี้เด็ก วัยรุ่นก็เริ่มมั่วสุมแล้ว

แล้วพอจัดนิติบุคคลหมู่บ้านก็ทะเลาะกัน จนเราเบื่อ อยากเปลี่ยนหมู่บ้านเหมือนกัน

เตรียมใจนะคะ

khowhom160
ความเห็นที่ 14 Posted : Tuesday, August 21, 2012 4:13:21 PM(UTC)
Guest

อ่านแล้วจะดีใจหรือเศร้าดี

ดีใจกับ จขกท. นะค่ะ ที่กำลังจะหลุดพ้น

แต่ตัวเราเองเพิ่งซื้อทาวเฮ้าไป กว่าจะดิ้นรนให้หลุดพ้นได้คงอีกหลายปี

กะว่ารอแต่งงานค่อยไปหาบ้านเดี่ยวอยู่ค่ะ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
3 Pages123>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.