Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Cyclotron7
Posted : Saturday, July 28, 2012 10:16:53 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ปัญหาของผมนะครับ ตู้เย็นพานา อินเวอเตอร์ ขนาด 14 คิว เพิ่งซื้อมาตอนเดือนเมษายน 55 ตอนแรก ซื้อมาได้ประมาณ 3-4 วัน มันก็งอแง ออกอาการไม่เย็น ตอนนั้นเครียดมาก อุตส่าแบกหน้าเชียร์ กับคุณภรรยาว่า ให้เอายี่ห้อนี้ มันจะช่วนเราประหยัดค่าไฟฟ้า เนื่องจากเป็น อินเวอเตอร์ พอมันเสียเท่านั้นแหละ คุณภรรยาก็เดินมาบอกว่า ที่บอกว่ามันประหยัดไฟ ไม่ได้แปลว่ามันใช้ไม่ได้เลยไม่ต้องเสียบปลั๊ก ค่าไฟเลยไม่มีนะ ....555 งานเข้าเลยตอนนั้น รีบโทรไปที่ call center ก่อนที่คุณภรรยา จะมีน้ำโหมากกว่านี้ แล้วช่างก็เข้ามาซ่อมให้ ก็เย็นปกติ สาเหตุน่าจะมาจาก ท่อคอยเย็นรั่ว ก็งงๆ อยู่เหมือนกัน เพิ่งซื้อมารั่วได้ไง แต่ไม่เป็นไร ยังไงก็หายแล้ว รอดแล้วเราไม่โดนคุณภรรยาว่า แต่แล้ว เมื่อวันนี้เอง มันไม่เย็นอีกแล้ว ผ่านมาอีก 3 เดือน ย้ำนะครับ 3 เดือนไม่ใช่ 3 ปี มันก็ไม่เย็นอีกแล้ว คุณภรรยาก็มาตอกย้ำอีกแล้ว เป็นไงค่ะตู้เย็นประหยัดไฟ เคา้ออกแบบให้ไม่ต้องใช้เลยประหยัดค่าไฟใช้ป่าว รุ้นนี้มันดีจริงๆ 555 งานเข้ารอบสอง รีบโทรหา call center บอกว่าช่างจะเข้ามาดูวันจันทร์ วันนี้งานตรึมแล้ว เ็ฮ้อ แล้วสองวันนี้หล่ะทำงัย .... ก็คงต้องถอกปลั๊กทิ้งเอาไว้ เพราะมันจะได้ประหยัดไฟตามคอนเซ็ปของเค้า ..ขอระบายแค่นี้หล่ะครับ เดี๋ยวถ้ามีความคืบหน้าจะมารายงานต่อครับ

Ceylon Tea
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, July 28, 2012 11:17:04 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ฟังแล้ว ชักหนาวๆ ชอบกล เพิ่งซื้อมา Panasonic Inverter 19.3 คิว

มาส่งเมื่อวันพุธนี้เอง สามวันพอดี สาธุ? อย่าเพิ่งประหยัดไฟ เหมือน จขกท เลยค่ะ

ซื้อมาก็แพง ถ้าต้องมาซ่อมของใหม่ โดนแม่ว่าแน่ๆ

แอ๊บบี้
ความเห็นที่ 2 Posted : Sunday, July 29, 2012 12:58:09 AM(UTC)
Guest

พานานี่บอกลาไปเลยค่ะ ไม่ค่อยเย็น ปัญหาเยอะ
ตอนนี้ใช้ฮิตาชิ เย็นดี เงียบ

ChemKorat3
ความเห็นที่ 3 Posted : Sunday, July 29, 2012 1:18:21 AM(UTC)
Guest

เกือบซื้อเหมือนกันนะ Pana Inverter 19 คิว แต่พอดีเหลือบไปเห็นฮิตาชิ Inverter ออกมาใหม่ แต่เล็กว่า 12.9 คิว (3 ประตู ช่องแช่แข็งอยู่ที่ลิ้นชักชั้นล่างสุด) เลยสอยมาแทน ใช้มาสองเดือนแล้วยังไม่เจอปัญหาอะไร

ชอบระบบทำน้ำแข็งอัตโนมัติมากๆ

pletetad
ความเห็นที่ 4 Posted : Sunday, July 29, 2012 5:20:36 AM(UTC)
Guest

ซื้อมาเหมือนกันค่ะแต่ 12 คิว ยังไม่ได้ใช้เลยรอย้ายเข้าบ้านใหม่อยู่จะเป็นเหมือน จขกท ไม๊เนี๊ยชักกลัวว

T_Nida
ความเห็นที่ 5 Posted : Sunday, July 29, 2012 5:58:11 AM(UTC)
Guest

อ๊ายยยย เพิ่งส่งวันนี้ 19 คิว ยังไม้ได้เสียบปลั๊กเลย ถอย inverter มาทั้งตู้เย็น เครื่องซักผ้า แอร์อีก 3 ตัว โอ้มายก๊อด เริ่มกลัว

gorjoe 49ers
ความเห็นที่ 6 Posted : Sunday, July 29, 2012 3:56:03 PM(UTC)
Guest

เกียมัว อิอิ

ด้วยสองมือ (ด้วยสองมือ)
ความเห็นที่ 7 Posted : Sunday, July 29, 2012 7:34:44 PM(UTC)
Guest

อยากเล่าให้ฟังเหมือนกัน แต่กลัวคนที่จะซื้อเขาจะกลัว เอาแบบนิดนึงก็ได้1 ซื้อมาได้ไม่นานไม่เย็นของในตู้ละลาย ช่างมาแก้ให้หายยังอยู่ในประกัน 2 ไม่เย็นอีกแล้วช่างมาเปลี่ยนดีเลเสียค่าดีเล 100กว่าๆ 3ไม่เย็นอีกแล้วตัวตู้เย็นเกินประกัน คอมเพรชเซอร์ยังอยู่ในประกันตรวจสอบคอมฯเสีย เปลี่ยนคอมฟรีแต่เติมน้ำยา1500บาท ค่าแรงยกไป700บาท ยังไม่นับรวมตอนซื้อแล้วบอกจะได้ของแถมแต่ ไม่ได้โยนกันไปมาห้างกับบ.ตอนนี้ก็ลุ้นแต่ว่าฉันจะต้องเจออะไรอีก

สุมาเอี๋ยน
ความเห็นที่ 8 Posted : Sunday, July 29, 2012 11:40:35 PM(UTC)
Guest

ของผม เกิดอาการเสียงดังมากกกก เอาประมาณดังกว่าเครื่องเสียงที่บ้านอีกอะ พึ่งติดต่อ power buy แล้วเค้าก็ให้เบอร์มาเพื่อติดต่อที panasonic เอง เดี๋ยวพรุ่งนี้รุ้กัน

สุกรสยาม
ความเห็นที่ 9 Posted : Tuesday, July 31, 2012 10:02:44 PM(UTC)
Guest

ไม่มีความเห็นเรื่อง inverter แต่จะบอกจขกท ว่า รีบไปห้างซื้อลังโฟมขนาดใหญ่หน่อยมาสักใบครับ ซื้อน้ำแข็ง ให้ผบทบ ใช้ระหว่างรอช่างซ่อมด่วนครับ แล้วเก็บไว้ กรณีฉุกเฉินอ่ะ เดี๊ยวไม่มีกับข้าว จะหนาวครับ แหะ ๆ

Guest
ความเห็นที่ 10 Posted : Thursday, March 7, 2013 6:53:20 PM(UTC)
Guest

โดนแล้ว มาวันนี้เลย 7900 ไม่เย็นเลย รอมาครึ่งชั่วโมงแล้วยังไม่เย็นเลย พนักงานขายบอกดี ประหยัดไฟ สงสัยวันแรกก็ต้องซ่อมแล้วมั้ง
Guest
ความเห็นที่ 11 Posted : Wednesday, August 17, 2016 6:44:40 PM(UTC)
Guest

ไฟตู้ด้านหน้าไม่ติดเสี ความเย็นจะยังอยู่รึป่าวคะ ท่านใดเคยเป็นบ้าง พานารุ่นอินเวตเตอร์ ช่องฟรีซ์ด้านล่าง
Guest
ความเห็นที่ 12 Posted : Saturday, November 12, 2016 9:55:51 PM(UTC)
Guest

สวัสดีคับ คือผมเป็นช่างเครื่องทำความเย็น ซ่อมเครื่องทำความเย็นทุกประเพท
พอดีเพิ่งได้ตู้เย็นลูกค้ามาซ่อม hitachi 2ประตู inverter
เครื่องเพื่งซื้อมาได้1 ปีกว่าๆ อาการคือน้ำยารั่วที่แผงคอยเย็น
น่าสงสารลูกค้านะคับ ตู้เย็นใหม่ๆไม่น่าน้ำยารั่วเลย แล้วที่เขาเล่ากันว่า เย็นช้าไม่ค่อยเย็น
เป็นความจริงคับ
แล้วที่สำคัญ ตู้เย็นรุ่นนนี้ใช้น้ำยา R600 เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมคับ
แต่สำคัญกว่าคือมันติดไฟคับ ถ้าน้ำยารั่ว แล้วเกิดมีคนทำให้เกิดประกายไฟบริเวณแถวๆที่น้ำยารั่วนะคับ
ขอบอกเลยว่าไฟไหม้คับ ไหม้่น้อยไหม้่มากอยู่ที่ดวงคับ
แล้วถ้าเกิดอาการเสียอย่างอื่นเช่น คอมเสีย หรือแผงวงจรinvertrer พังแนะนำให้ซื้อใหม่คับ
ซื้อตูเย็นธรรมดาน้ำยา 134a เย็นกว่าและปลอดภัยกว่าเยอะคับ ต้องขออภัยบริษัทผู้ผลิตด้วยนะคับถ้าทำให้เสียหายเสียชื่อเสียง แต่มันเป็นความจริงคับสงสารผู้บริโภคตาดำๆ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.