Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

nonamex2
Posted : Saturday, July 21, 2012 6:59:15 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
รบกวนขอวิธีซ่อมหรือเปลี่ยนปลั๊กไฟแบบฝังหน่อยครับผม
ของที่บ้านผมมันไม่ติดสนิทกับผนังอะครับ มันหลวมมากเลยครับ อยากขอวิธีซ่อมให้มันแน่นเหมือนใหม่อะครับหรือวิธีเปลี่ยนก็ได้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ปีกไก่ย่างทอด
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, July 21, 2012 7:27:23 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ไม่ทราบว่าหลวมเฉพาะตัวปลั๊กหรือหน้ากากไม่แน่นครับ ... ถ้าสะดวกขอรูปด้วยครับ ...

ขอนเก่า
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, July 21, 2012 11:32:26 PM(UTC)
Guest

ถ้าหน้ากาก ก็แกะแผนปิดหน้ากากออก หมุนสกรุยึดให้แน่นก็จะแก้ปัญหาได้แล้ว

แต่ถ้าเป็นที่ "บ๊อกซ์" มันหลุด จากปูนเกาะ แบบนี้ ต้อง แก้ รางปลํ๊กออกมาก่อน ใช้ปูนยายแนว ยาในร่องระหว่างผนังกับบ๊อกซ์ใหม่

หรือไม่ก็ เจาะผนึง ฝังพุก ยึดบอกซ์ แต่ต้องระวัง ผนังบางๆ เจาะรูพุก ทะลุไปอีกด้านได้

ใช้ปูนยาแนว น่าจะดีกว่า

เวลาปฏิบัติงาน ต้องตัดไฟที่ส่งมีปลั๊กจุดที่จะแก้ไข (ถ้ามีเบรคเกอร์) ถ้าไม่มีเฉพาะจุด ก็ต้องดับไฟ ตัดไฟทั้งบ้าน เพื่อความปลอดภัยครับ

nonamex2
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, July 23, 2012 3:27:26 PM(UTC)
Guest

นี่ครับรูป

nonamex2
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, July 23, 2012 3:28:24 PM(UTC)
Guest

นี่อีกครับ

Sili Man
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, July 24, 2012 11:10:00 PM(UTC)
Guest

ถ้าหน้ากาก ก็แกะแผนปิดหน้ากากออก หมุนสกรุยึดให้แน่นก็จะแก้ปัญหาได้แล้ว

ก๊อปปี้ พี่ขอน มาครับ

ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, July 25, 2012 2:56:41 PM(UTC)
Guest

หน้ากากรุ่นนี้ บ๊อกซ์ด้านในส่วนใหญ่เป็นไม้ครับ ...รุ่นนี้ไม่มีหน้ากาก ... การยึดทำโดยขันย๊อตให้ปีกโลหะกางออกเพ่อยันกันกล่องไม้ภายในครับ ...
1. ตรวจดูว่ามีปีกโลหะครบทั้งสองตัวหรือไม่
2. ถ้าครบ ...
- กดหน้ากากค้างไว้ให้แนบกับผนัง ... อย่าปล่อยมือ
- ไขน๊อต ทั้งสองตัวให้แน่น ... เพราะขณะไข ปีกโลหะจะค่อย ๆ กางออกครับ ...
- เสร็จแล้ว ... เคล็ดลับอยู่ที่ต้องกดตัวปลั๊กให้แนบกับผนังก่อนไขน๊อตครับ

nonamex2
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, July 25, 2012 3:26:31 PM(UTC)
Guest

ตัวแป้นไม้มันหลวมด้วยทำยังไงครับ
แล้วถ้าจะเปลี่ยนใหม่ด้วยตัวเองยากมั้ยครับ

ความเห็นที่ 8 Posted : Wednesday, July 25, 2012 11:23:30 PM(UTC)
Guest

ถ้าแป้นไม้หลวมด้วยก็ค่อนข้างยากครับ ... เพราะจะมีงานปูนเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย ...
หน้ากากของพานาโซนิครุ่นไวด์ซีรียส์ สามารถฝังสด ๆ ได้ครับแต่ ต้องเป็นผู้ที่เคยทำมาก่อน ... ปัญหาก็คือแป้นไม้ กับหน้ากากปลั๊กของพานาโซนิค เป็นคนละมาตราฐาน ดังนั้นใรกรณีนี้คงต้องพึ่งช่างปูนด้วยครับ ... แต่ถ้าอยากจะทำเองก็ทำดังนี้ครับ

1. วัดระยะจากขอบบนของปล๊กเก่าขึ้นไป 10 ซม. (เพราะสายเดิมสั้นแล้ว ...) จะทำให้สอดสายไฟเข้ากล่องใหม่ได้ง่ายขึ้น

2. จากเส้นแรกที่วัดนั้น ให้เจาะผนังเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าขนาด 12*7 ซม. เพื่อฝังแฮนด์ดี้บ๊อกซ์ขนาด 2*4 นิ้ว แบบตื้น (แบบโลหะหรือพลาสติคก็ได้) โดยเส้นระยะ 10 ซม.นั้นอยู่ด้านล่าง (หรือวัดต่อจากระยะ 10 ซม.แรก ...ขึ้นไปอีก 7 ซม. ความลึกให้มากกว่า กล่อง อีก 1 ซม.)

3. รื้อปลั๊กตัวเก่าออก โดยค่อย ๆ แกะกิ๊ปรัดสายออก โดยให้สายอยู่เหนือตำแหน่งขอบบนของบ๊อกซ์ใหม่ ขึ้นไปอีก 2 - 5 ซม.

4 เมื่อเจาะช่องขนาด 12*7 ซม. ได้แล้ว ก็นำปูนซีเมนต์ที่ผสมแล้วหมาด ๆ มาใส่ในช่องที่เจาะนั้น พร้อมกับ นำแฮนด์ดี้บ๊อกซ์ ใส่เข้าไปพร้อมกันเลยก็ได้ครับ โดยน๊อค .. รูกลางด้านบนของแฮนด์ดี้บ๊อกซ์ออก นำสายไฟผ่านช่องนี้เพื่อออกมาด้านหน้าครับ ...อย่าลืมตัดไฟก่อนนะครับ ...

... เมื่อท่านใส่กล่องลงไป ปูนที่อยู่ด้านในก็จะถูกดันล้นออกมา ท่านก็จัดให้กล้องขนานกับพื้น และขอบของกล่องเรียบเสมอผนัง ก็ใชได้แล้วครับ ... ท้งไว้จนปูนแห้ง ก็เก็บงานด้วยยิปซั่มก็ได้ครับ จะทำให้ผิวของผนังเรียบสวย ....

ขั้นตอนของงานปูนผมคงอธิบายได้ไม่หมดนะครับ ท่านก็ว่ากลอนสด ๆ หน้างานเอาเองก็แล้วกันนะครับ .. ถ้าท่านติดกล่องได้เรียบเสมอผนัง และตัวกล่องขนานกับพื้น งานก็จะออกมาสวยงามครับ อาจจะทำงานปูนปิดช่องกล่องเดิมพร้อมกันเลยก็ได้ครับ

มีดกรีดใจ
ความเห็นที่ 9 Posted : Thursday, July 26, 2012 3:37:54 AM(UTC)
Guest

ยิงกาวครับ

Guest
ความเห็นที่ 10 Posted : Friday, July 14, 2017 10:53:19 PM(UTC)
Guest

ทำตามคลิปประมาณนี้ครับ
https://www.youtube.com/...amp;video_id=md5vpQrGUbc
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.