Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages12>
Post Reply

MRN_DA
Posted : Tuesday, July 3, 2012 4:27:02 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
http://www.pantip.com/ca...R12268435/R12268435.html
จากที่เคยถามเรื่องเดินไฟเข้าบ้าน สรุปว่าเราใช้วิธีการลากสายเมนเข้ามายังตัวบ้านค่ะ ทีนี้จะถามต่อเรื่องราคาสายเมน
สายเมนเบอร์ 16 ราคาเท่าไหร่ค่ะ แล้วแต่ละยี้ห้อคุณสมบัติต่างกันไหมค่ะ
เราไปหาอ่านแล้ว แต่บอกตรงๆ ว่าไม่ค่อยเข้าใจ เพราะมันมีทั้งสายเดี่ยว สายคู่ แล้วเราควรเลือกแบบไหน
คิดไว้แล้วว่า จะติดแอร์ 3 เครื่องทำน้ำอุ่น 2 ขนาด 3ห้องนอน 3 ห้องน้ำ 1ห้องรับแขก
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ao_oa@23
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, July 3, 2012 4:48:38 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ขอแนะนำ สายไฟ ชนิด สายเดี่ยว สายไฟ THW 25 Sqmm. "yazaki" ประมาณเมตรละ 80-90 บาท ถามว่าทำไมต้องเบอร์ 25 เพราะระยะทางไกล แรงดันตกแน่นอนครับ

ครอบครัวเงินทอง
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, July 3, 2012 4:52:41 PM(UTC)
Guest

ถ้า มิเตอร์ 15/30 หรือ 15/45 ใช้สายเบอร์ 16 ได้ครับ

ราคาถ้าซื้อทั้งม้วนจะถูกกว่าเยอะ ใช้ Yasaki ดีที่สุด เวลาซื้อบอกว่าเอามีสายดินด้วยคือจะมีสายดินรวมด้วยในเส้นเดียว ราคาม้วนนึงไม่แน่ใจประมาณ 3000 มั๊ง+/- (ไม่แน่ใจนะ)

chanapoom
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, July 3, 2012 4:54:24 PM(UTC)
Guest

สายไฟฟ้าเดินจากมิเตอร์เข้าบ้านเรียกว่า สาย THW เบอร์ 16 SQ.MM ยี่ห้อคุ้นหูช่างก็ Yazaki สายค่อนข้างแข็ง ใช้เยอะในเขตกรุงเทพฯ
Bangkok Cable สายอ่อนกว่า ช่างไม่เจ็บมือ ใช้มากในต่างจังหวัด
สายไฟอย่างถูก ราคาไม่ได้ต่างกันมากมาย เพราะส่วนประกอบหลักคือทองแดงเหมือนกัน
เช่นยี่ห้อ ไทยยูเนี่ยน, สแตนดาร์ด, เนชั่น, เหรียญทอง ฯ
เอาเป็นว่าเลือกที่มี มอก. แล้วกันครับถ้าเลือกไม่ถูก

ปล.ขนาดสายไฟผมคิดจากขนาดมิเตอร์นะครับ เดินลอยจากมิเตอร์เข้าบ้าน เบอร์16มิเตอร์ก็15(45)
....ว่าแต่คุณหาช่างคู่ใจได้ยังครับ.....

MRN_DA
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, July 3, 2012 5:10:28 PM(UTC)
Guest

เท่าที่คุยกับน้องที่รู้จัก จะใช้ไฟขนาด 15 แอมป์ค่ะ
แล้วเราจะจัดการตั้งเสา เพื่อลากสายไฟจากมิเตอร์หน้าถนน เข้าสู่ตัวบ้าน
- ราคาที่เราของให้ฝ่ายจัดซื้อเขาโทรถามมา สาย 16 ยี่ห้อ yazaki เมตรละ 76 บาท ไม่เห็นมีขายเป็นม้วนเลยค่ะ บอกว่าอยากได้ยาวแค่ไหน จะตัดให้ตามความยาวเท่านั้นเลย
- แล้วเดินสายนี่เราเดินเส้นเดียวเข้าตัวบ้านเลยใช่ไหมค่ะ ไม่ใช่ต้องเดินไปกลับใช่ไหมค่ะ เพราะเห็นว่าสายใฟบางชนิดมีสองเส้นในอันเดียว
- ส่วนช่างเราตอนนี้กำลังหาอยู่ แต่ก็พอมีตัวเลือกไว้แล้ว เลยต้องมาหาข้อมูลพื้นฐานไปคุยกับเขาด้วย กลัวหัวแบะกลับมา

ยังไงขอบคุณผู้รู้ทุกท่านที่เข้ามาให้ข้อมูลนะคะ

ปีกไก่ย่างทอด
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, July 3, 2012 5:25:24 PM(UTC)
Guest

ระยะทางกี่เมตรครับ ดูกระทู้เก่าไม่ได้ ...

THW เป็นสายทองแดง
THW-A เป็นสายอลูมิเนียม

ระยะทางในอากาศจะเป็นตัวบอกได้ว่าคุณควรใช้สายอะไรครับ

หมายเหตุ สายทองแดง ไม่เป็นที่นิยมในการเดินภายนอก เนื่องจากราคาแพง ที่สำคัญที่สุดคือ มีน้ำหนักมาก ขึงให้ตึงได้ยากครับ

สายเบอร์ 16 เล็กกว่า 25 นิดเดียว
สายเบอร์ 25 เล็กกว่า 35 นิดเดียว
สายเบอร์ 35 เล็กกว่า 50 นิดเดียว เช่นกันครับ ถ้าไม่สังเกตุจะดูไม่ออกเลย ต้องอ่านจากตัวหนังสือที่พิมพ์ติดอยู่บนสายครับ

ถ้าเป็นบ้านผม ๆ เลือก THW-A #25 ครับ ตอบโจทย์ได้ทั้งทางกลและทางไฟฟ้าครับ แต่ข้อกำหนดของการไฟฟ้า ห้ามเดินสายอลูมิเนียมภายในอาคาร ดังนั้นท่านจึงเดินมาได้แค่ ชายคาเท่านั้น จากนั้นจึงต่อด้วยสายทองแดงขนาด #10 - # 16 เข้าตู้คอนซูมเมอร์อีกครั้ง การต่อสายให้ท่านใช้ PG- Clamp ในการต่อเท่านั้น ห้ามต่อโดยการมัดสายอลูมิเนียมเข้ากับทองแดงโดยตรงเด็ดขาด เพราะนอกจากจะไม่แน่นหนาแล้ว ยังมีโอกาสในการทำปฏิกริยาทางเคมีขึ้น ทำให้สายเป็นขี้เกลือ ไฟผ่านได้ไม่สะดวกในอนาคตครับ ....

MRN_DA
ความเห็นที่ 6 Posted : Tuesday, July 3, 2012 5:31:32 PM(UTC)
Guest

ตอบคุณปีกไก่ย่างทอด สายที่คำนวณระยะประมาณ์ 200 เมตร บ้านสองหลังค่ะ

~มีสายอลูมิเนียมมาเพิ่มอีกแล้ว~ มันต่างกันมากไหมค่ะ สายสองชนิดนี้นะคะ

chanapoom
ความเห็นที่ 7 Posted : Tuesday, July 3, 2012 5:38:53 PM(UTC)
Guest

เท่าที่คุยกับน้องที่รู้จัก จะใช้ไฟขนาด 15 แอมป์ค่ะ
แล้วเราจะจัดการตั้งเสา เพื่อลากสายไฟจากมิเตอร์หน้าถนน เข้าสู่ตัวบ้าน

- ราคาที่เราของให้ฝ่ายจัดซื้อเขาโทรถามมา สาย 16 ยี่ห้อ yazaki เมตรละ 76 บาท ไม่เห็นมีขายเป็นม้วนเลยค่ะ บอกว่าอยากได้ยาวแค่ไหน จะตัดให้ตามความยาวเท่านั้นเลย
***** แสดงว่าร้านแบ่งขายครับปกติม้วนละ 90-100 เมตร แบ่งก็ดีครับซื้อตามที่ใช้จริง

- แล้วเดินสายนี่เราเดินเส้นเดียวเข้าตัวบ้านเลยใช่ไหมค่ะ ไม่ใช่ต้องเดินไปกลับใช่ไหมค่ะ เพราะเห็นว่าสายใฟบางชนิดมีสองเส้นในอันเดียว
*****เดินสายจากมิเตอร์เข้าเมนในบ้านเดินสาย 2 เส้นคู่กันครับ เส้น L กับ N อย่างละเส้น สายTHW ที่ใช้เป็นสายเดี่ยวครับ

- ส่วนช่างเราตอนนี้กำลังหาอยู่ แต่ก็พอมีตัวเลือกไว้แล้ว เลยต้องมาหาข้อมูลพื้นฐานไปคุยกับเขาด้วย กลัวหัวแบะกลับมา
*****ดีครับ

ยังไงขอบคุณผู้รู้ทุกท่านที่เข้ามาให้ข้อมูลนะคะ
***** ^.^ *****

ao_oa@23
ความเห็นที่ 8 Posted : Tuesday, July 3, 2012 5:38:57 PM(UTC)
Guest

การไฟฟ้านครหลวง กำหนดให้ใช้สายทองแดงเท่านั้น
การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค อนุโลมให้ใช้สายอลูมิเนียมได้ ครับ
สูตรคำณวนแรงดันตก = 2 I (R cos + X sin) L

นายสันทัด
ความเห็นที่ 9 Posted : Tuesday, July 3, 2012 5:38:58 PM(UTC)
Guest

ใช้สายไฟเกิน 100 เมตร ต้องสั่งให้ทางร้านตัดจากม้วนใหญ่ให้ สายเมนใช้สายเดี่ยว THW เดินสองเส้นคู่กันครับ

กระทู้เก่า http://www.pantip.com/ca...R12268435/R12268435.html

chanapoom
ความเห็นที่ 10 Posted : Tuesday, July 3, 2012 5:47:54 PM(UTC)
Guest

~มีสายอลูมิเนียมมาเพิ่มอีกแล้ว~ มันต่างกันมากไหมค่ะ สายสองชนิดนี้นะคะ

***** สายอลูมิเนียมไม่ต้องใช้ครับ สาย TWA เหมาะแค่ลดค่าวัสดุเฉยๆครับ อีกอย่างถ้าจะใช้แทนสายเมน THW เดิม ขนาดมิเตอร์ 15(45) ต้องเพิ่มขนาดเป็นเบอร์ 25 SQ.MM และมีผลอีกอย่างเรื่องการเข้าสาย กับเมนเบรกเกอร์ จะยากขึ้นอีก

ปล.ผมตีความหมายเองนะครับว่าคุณจะเอาสายอลูมิเนียมมาเดินเป็นสายเมน

ความเห็นที่ 11 Posted : Tuesday, July 3, 2012 6:09:54 PM(UTC)
Guest

เรื่องแรงดันตกนั้น บอกตรง ๆ ว่าเป็นอะไรที่ควบคุมได้ยากครับ แต่เราก็ต้องแยกเรื่องแรงดันตกออกเป็นสองกรณ๊คือ
1. แรงดันตกตั้งแต่ต้นทาง (บ้านอยู่ปลายสาย) อยู่ไกลหม้อแปลงระบบจำหน่าย
2. แรงดันตกจากการเลือกใช้สายไฟที่ไม่เหมาะสมกับ Load

กรณ๊ที่ 1 นั้นคงแก้ไขอะไรไมได้ นอกจากการไฟฟ้าจะเป็นผู้ดำเนินการ เคยมีบางกระทู้ที่ทำห้องเช่า ปรากฏว่าไฟตก เปิดแอร์ไม่ได้ อย่างนั้นก็คงต้องตั้งหม้อแปลงเองครับ
ตัวอย่าง ในเขตเมืองบางจุด เวลากลางวัน วัดแรงดันได้ 245 โวล์ทอ่านค่าจากติจิตอลมิเตอร์ที่สอบเทียบแล้ว บางเวลาก็ลดลงเหลือ 230 โวล์ทในช่วงการใช้ไฟมาก นั้นหมายความว่าในระบบจำหน่ายมีการชดเชยแรงดันเพื่อให้ผู้ที่อยู่ปลายสายมีแรงดันพอเพียงและผู้ที่อยู่ต้นทางก็ไม่ได้รับความเสียหาย

กรณีที่ 2 ต้องดูโหลดรวมเป็นหลักครับว่าเรามีโดยปรกติอยู่เท่าไหร่ ถ้าโหลดแบบบ้านพักทั่วไป ก็แทบไม่ต้องกังวลครับ ถ้าแรงดันต้นทางเป็นปรกติ 200 เมตรนี่ก็ไม่ไกลครับ ในระบบจำหน่ายเดินสายไกลกว่านั้นเยอะครับ ปรกติเราจะคำนวนแรงดันตกเพื่อหาขนาดของสายจากหม้อแปลงลงตู้ MDB กันมากกว่า จากนั้นยังมีค่าแรงดันตกในวงจรสาขาย่อยลงไปอีก ...

สรุปว่า ... ถ้าเป็นบ้านผม ๆ เลือก THW-A #25 ครับ ความโตของสายจะเข้าได้พอดีกับมาตรวัด ... ปักเสาห่างต้นละ 30 - 35 เมตร

MRN_DA
ความเห็นที่ 12 Posted : Tuesday, July 3, 2012 6:10:30 PM(UTC)
Guest

เฝ้ารออ่านความรู้ที่ทุกท่านมาช่วยเพิ่มเติม ขอบคุณค่ะ

- บ้านที่เราจะเดินสายไฟ อยู่ในเขตหนองจอก กรุงเทพค่ะ ฉะนั้นจากที่คุณ ao_oa@23 บอกมา เราใช้ได้แต่สายทองแดงเท่านั้น ถูกต้องใช่ไหมค่ะ

- ที่คุณ chanapoom บอก เรื่องความยาวว่าจะใช้เท่าไหร่ เราวัดเอาจากมิเตอร์เข้าถึงตัวบ้าน ความยาวเท่าไหร่ ก็ X 2 ใช่ไหมค่ะ

- เรื่องซื้อสายคงต้องคุยกับช่างเขาอีกที แต่ที่ฝ่ายจัดซื้อหาราคาให้เพราะอยากรู้ราคากลางเท่านั้นแหละค่ะ คงไม่สามารถให้เขาซื้อให้ได้ค่ะ

ใครมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมอีกไหมค่ะ

ao_oa@23
ความเห็นที่ 13 Posted : Tuesday, July 3, 2012 6:37:51 PM(UTC)
Guest

ถูกต้องแล้วครับ แต่ยังไงผมก็ยังยืนยันว่าน่าจะใช้ สายทองแดง THW เบอร์ 25 ขึ้นไปครับ สายสั่งตัดได้ ตามต้องการครับ เผื่อไว้สักเล็กน้อย

ความเห็นที่ 14 Posted : Tuesday, July 3, 2012 6:39:43 PM(UTC)
Guest

ถ้าจำเป็นต้องใช้สายทองแดงจริง ๆ ควรพิจารณาหรือหาแนวทางในการร้อยสายใต้ดินไว้ล่วงหน้าก็จะดีไม่น้อยครับ อย่างน้อยก็จะช่วยท่านประหยัดเงินค่าเสาไปได้บ้าง เพื่อชดเชยกับราคาของสายทองแดง .... เสาและค่าปักราคาราว ๆ 3500 บาม/ต้น ไม่รวมอุปกรณ์ประกอบเสาอื่น ๆ ทำบ่อพักช่วงละ 45 - 50 เมตร ก็กำลังดีครับ เพราะท่อร้อยสายแบบ PE นั้น ขนาดความยาวที่มีจำหน่ายเท่าที่ผมเคยซื้อ จะอยูที่ 50 และ 100 เมตร ครับ ยาวกว่านั้นยังไม่เคยพบครับ ... การร้อยสายที่ความยาวท่อ 50 เมตร สามารถทำได้อย่างสบาย ๆ ... ครับ

ท่านควรหาราคาของสายชนิด NYY ไว้เปรียบเทียบ กับสายทองแดง ด้วยนะครับ

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
2 Pages12>
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.