Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

puri puri pon pon
Posted : Saturday, June 30, 2012 9:29:49 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ผมไม่ได้เรียนถาปัตน่ะครับ

ผมจะทำแบบบ้านจำลอง ขนาดประมาณ 30x15 หรือ ratio 2:1 กว้างxยาว

ทีนี้ไอคำว่า อัตราส่วน1:75 1:100 นี่คืออะไรครับ คือย่อจากบ้านจริงลงมา100เท่าใช่ไหมครับ ตอนนี้แบบจำลองผม บ้านกว้าง4 cm แสดงว่าบ้านจริง ๆ จะเป็น 4เมตรใช่ไหม ในอัตราส่วน 1:100

ทีนี้ผมอยากให้มันดูสวยๆหน่อยน่ะครับเพื่อเรียกคะแนน ตัวบ้านอยากได้เป็นแบบโมเดิ้ล ๆ หน่อย คือ ไม่มีหลังคา(เรียบ ๆ นั้นเอง) ด้านข้างเป็นกระจกเหมือนตึกสูง

สรุปของที่อยากได้
-สนามหญ้าเทียม
-ทำบ่อปลาเล็ก ๆ ตอนนี้ยังคิดไม่ออกว่าจะใช้อะไรทำเอาแค่ดูออกว่าเป็นน้ำพอไม่ต้องมีความลึก
-ตัวกระจกหรือสิ่งที่ใช้แทนกันได้เอามาทำเป็นกระจกบ้าน อยากได้สีเข้ม ๆ เหมือนตึกสูง
-ต้นไม้ปลอม ขนาดไม่เกิน 0.7x0.7x2.5 cm กิ้งก้านแตกระแหงออกได้ไม่สนใจ
-รั้วปิดรอบพื้นที่บ้าน สูงไม่เกิน 1cm ใช้คลุมทั้งบริเวร
-หน้าบ้านอยากทำรั้วเลื่อนได้ คิดว่า น่าจะดัดแปลงเองจาก^

ประมาณนี้น่ะครับ ไม่รู้สื่อสารเข้าใจรึเปล่าน่ะครับ
อ๋ออีกเรื่องครับ ผมจะเขียนแบบแปลนพวก พิมพ์เขียวแบบนี้ นอกป่าวน่ะครับรายละเอียดไม่เยอะ ใช้โปรแกรมอะไรได้บ้างครับ ของ่ายๆเลย

Adung
ความเห็นที่ 1 Posted : Saturday, June 30, 2012 9:44:00 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ร้าน B2S หรือร้านขายเครื่องเขียนใหญ่ๆ มีอุปกรณ์ ทำโมเดล ทุกอย่าง ที่ต้องการ ตั้แต่หลังคา ฝ้า ผนัง แม่น้ำ ป่าไม้ เลือกได้เลย

tzu149
ความเห็นที่ 2 Posted : Saturday, June 30, 2012 10:02:48 PM(UTC)
Guest

รู้จัก อคิลิคใส เทา สีหรือยังครับ
มีใบมีดสำหรับตัดมันยัง
น้ำยาเชื่อมอคิลิคล่ะ รู้จักไหม
พ่นสีเสปย์อย่างไร ไม่ให้มันย้อยล่ะ
พื้นกระเบื้องล่ะ ใช้อะไรทำดี

.. ถ้ารู้จัก ก็ไม่น่าถามข้อนี้หรอกนะครับ
-ตัวกระจกหรือสิ่งที่ใช้แทนกันได้เอามาทำเป็นกระจกบ้าน
อยากได้สีเข้ม ๆ เหมือนตึกสูง

อ่านๆๆดู คุณขาดเกือบทุกอย่างที่จะทำโมเดลสักชิ้น
แบบยังไม่รุูว่าจะเขียนอย่างไร ให้เข้าเสกลอย่างไรเลย
(เผลอๆ คุณยังไม่รู้ว่า เสกลคืออะไร และใช้อะไรวัด)

... หาหนังสือ เสริชตามเนต สักพักก่อนดีไหมครับ
พอเข้าใจแล้ว ก็ไปตามที่ #1 ท่านแนะนำล่ะนะ

ขอให้โชคดี ออกมาแนว มีพรสวรรค์นะครับผม :)

http://www.youtube.com/r...j5.5.0...0.0.vGQOVk7xD_k
.

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/v/47lD_XQ5ID8&feature=related[/YOUTUBE]
puri puri pon pon
ความเห็นที่ 3 Posted : Saturday, June 30, 2012 11:10:09 PM(UTC)
Guest

^ ไม่รู้จักสักอย่าง 555 เรียนด้านคอมอะครับ

johnlee
ความเห็นที่ 4 Posted : Saturday, June 30, 2012 11:19:37 PM(UTC)
Guest

จขกท เห็นบ่อยที่ห้องรัชาดานะเนี่ย

สมัยผมทำใช้กระดาษชานอ้อย ทำง่ายๆแล้วพ่นสี

ถ้าจะเอาสวยกว่านี้ ก็ตาม คห.บนๆ

Winged
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, June 30, 2012 11:50:35 PM(UTC)
Guest

ไม้บัลซ่า หญ้าเทียม อะคลีลิคใส ที่ B2S มีเยอะแยะครับ โมเดลจำลองต่างๆ

หรือไม่ก็ที่ม.ศิลปากร วังท่าพระ ถูกดีครับ

Moonlight Sonata
ความเห็นที่ 6 Posted : Sunday, July 1, 2012 12:03:41 AM(UTC)
Guest

ถ้าไม่มีความรู้พื้นฐานด้านสถาปัตยกรรม ผมแนะนำว่า ให้จ้างเขาทำดีกว่าครับ

เมื่อก่อนนี้ นานมาแล้ว ผมก็ต้องการทำแบบโมเดลบ้านเช่นกันครับ โดยถอดแบบจากแปลนบ้าน ผมนำสำเนาแบบแปลนไปจ้างนิสิตคณะสถาปัตย์ทำให้ครับ งานออกมาดี และราคาไม่แพงด้วยครับ

T_Romance
ความเห็นที่ 7 Posted : Sunday, July 1, 2012 12:05:45 AM(UTC)
Guest

เข้ามาอึ้งค่ะ....สมัยเรียนรู้จักแต่ไม้บาซาร์ กระดาษชานอ้อย แผ่นใส่ชนิดแข็ง กาวยู้ฮู เราก็เรียนจบออกมาได้ตามปกตินะ ไม่ได้รู้จักอุปกรณ์ขั้นเทพบางชนิดด้วยซ้ำไปค่ะ ค่อนข้างสนิทกันดีกับสก็อตไบรท์ เอามาใช้ทำเป็นหญ้า 555

แต่อย่างที่คุณ Adung บอกค่ะ พวกพร็อพต่างๆ มีขายแบบสำเร็จรูปทุกชนิดให้เลือกใช้ในร้านเครื่องเขียนร้านใหญ่ๆหน่อยนะคะ ไม่ว่าจะเป็นหญ้า ต้นไม้

- บ่อปลา อันนี้ไม่ทราบนะคะว่าแบบที่คิดเอาไว้เป็นบ่อปลาที่ขุดเองตามธรรมชาติ หรือบ่อปลาแบบหล่อคอนกรีต หากเป็นบ่อปลาแบบหล่อ เราใช้โฟมรองที่ฐาน แล้วเจาะช่องเป็นบ่อปลาค่ะ น้ำเราเคยใช้ดินวิทยาศาสตร์ปลูกต้นไม้อะคะ มีสีฟ้า สีขาว สีน้ำเงิน เอามาเทใส่ลงไป ถ้าบ่อเป็นรูปร่างสี่เหลี่ยมก็ใช้แผ่นใสปิดบนอีกชั้นไม่ใช้วุ้นๆมันหกค่ะ ถ้าบ่อปลาเหมือนบ่อดินขุด เราใช้ดินน้ำมันรองฐาน แล้วปรับสูงต่ำเป็นเนินดินอย่างที่เราอยากได้อะค่ะ
- รั้ว ใช้ไม้บาซาร์ค่ะ มีหลายขนาดให้เลือก พ่นสีเอาค่ะ สีสเปรย์ธรรมดานี่แหละค่ะ หรือไม่ก็ ไม้เสียบลูกชิ้น ไม้จิ้มฟัน

เข้าใจว่า จขกท คงอยากทำโมเดลชนิดถอดประกอบไม่ได้เพื่อโชว์รูปด้านโดยรอบและภาพรวมเฉยๆใช่มั้ยคะ ถ้าแบบที่ว่ามานี้ไม่ยากเท่าไหร่ค่ะ แต่ถ้าแบบถอดประกอบได้ โชว์ฟังก์ชั่นด้านในจะลำบากหากไม่ได้เรียนมาโดยตรงนะคะ แต่เราเชื่อว่าต่อให้เราไม่เคยจับมันเลย แต่ถ้าเราสนใจและศึกษาแล้วลงมือทำ คุณต้องทำได้ค่ะ

เรื่อง scale หรือ อัตราส่วน ตามที่ จขกท บอกไว้ว่า
"อัตราส่วน1:75 1:100 นี่คืออะไรครับ คือย่อจากบ้านจริงลงมา100เท่าใช่ไหมครับ ตอนนี้แบบจำลองผม บ้านกว้าง4 cm แสดงว่าบ้านจริง ๆ จะเป็น 4เมตรใช่ไหม ในอัตราส่วน 1:100" จขกท เข้าใจถูกแล้วค่ะ

แต่โมเดลบ้าน 1:100 นี่เล็กมากเลยนะคะ น่าจะทำที่ 1:50 หรือ 1:25 จะทำง่ายกว่าค่ะถ้าแบบบ้านไม่ใหญ่มากเกินไป คือ 1:100 เวลาตัดวัสดุแล้วมันชิ้นเล็กอะคะ ประกอบยาก

สู้ๆนะคะ ไปซื้อ scale ที่เป็นไม้บรรทัดสามเหลียมมาใช้จะสะดวกขึ้นค่ะ

ปกติเราเขียนแบบกับ autocad ค่ะ โปรแกรมที่ง่ายกว่านั้นสำหรับแบบ 2d นี่เราไม่ทราบเลยค่ะ ถ้าไม่ลงรายละเอียดมาก ลงเขียนมือเอาน่าจะง่ายที่สุดนะคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

MRN_DA
ความเห็นที่ 8 Posted : Sunday, July 1, 2012 2:36:01 AM(UTC)
Guest

ไม่ยากหรอกค่ะ เรื่องสเกลก็ไปหาซื้อสเกลที่มีขายตามร้านเครื่องเขียน
บ่อปลา สมัยก่อนใช้ดินน้ำมันสีฟ้าแล้วเทกาวยู้ฮูลง
กระจกก็ใช้แผ่นใสธรรมดานี่แหละค่ะ
อุปกรณ์อื่นก็ทำตาม คำแนะนำข้างบน เริ่มจากอุปกรณ์ง่ายๆ ราคาไม่แพง ผิดพลาดยังไงจะได้ไม่เสียดายของ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

Guest
ความเห็นที่ 9 Posted : Friday, May 19, 2017 10:40:28 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณ คุณ T-Rimance กับ คุณMRN-Da แทนเจ้าของกระทู้ด้วยใจจริง ทั้งสองท่านเต็มเปี่ยมไปด้วยคุณธรรม มีความรู้จริง ไม่ดูถูกผู้ที่ด้อยกว่า... เนอะ คนที่ไม่ได้เรียนสถาปัตย์มาใช่ว่าจะโง่ ทำ โมเดลไม่ได้. เด็ถาปัด เยอะแยะที่จบมาด้วยการทำงานเป็นกลุ่ม เพื่อนทำ ตัวเองได้คะแนนไปด้วย.... สู้นะคะ จขกท
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Guest
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.