Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Autobot Junior
Posted : Tuesday, October 9, 2012 8:10:54 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ที่บ้านจะเจาะน้ำบาดาลสำหรับอุปโภคเป็นหลัก หมู่บ้านเพิ่งมีน้ำปะปาแต่กลัวว่าไม่จะไม่ค่อยพอใช้ค่ะ ครอบครัวอยู่กัน 4 คน บ้านชั้นเดียว ยกสูง 130 cm อยู่แถว ม.แม่โจ้ เชียงใหม่ ติดต่อช่างได้เจ้าหนึ่งเขาเสนอราคามาดังต่อไปนี้

- ใช้ท่อ 2 นิ้ว เจาะลึกลงไป 15 เมตร
-ใช้ปั้มบาดาล ยี่ห้อ hydromax ขนาด 1 แรงดูดน้ำขึ้นมา
-ใช้ถังพลาสติกสีฟ้า ขนาด1000ลิตร วางบนพื้นเก็บน้ำ
-แล้วใช้ปั้มลมยี่ห้อ ฮิตาชิ ขนาด 150 w ปั้มน้ำเข้าบ้าน

ทั้งหมดที่เขียนมาตามที่ช่างบอกล้วนๆค่ะ เราไม่เข้าใจเลยสักอย่าง เขาเสนอราคามาที่ 28,000 บาท

อยากปรึกษาทุกท่านว่าสิ่งที่ช่างบอกมันดีไหม เหมาะสมกับครอบครัวเราไหม และที่สำคัญราคา ถูกหรือแพงไป

ช่วยหน่อยนะคะเพราะพยายามหาข้อมูลมาอ่านแต่ก้ไม่เข้าใจ

peggo
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, October 9, 2012 8:17:40 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
หมู่บ้านมีน้ำประปาแล้ว ทำไมถึงกลัวไม่พอใช้ครับ ถ้ากลัวไม่พอ ก็เก็บไว้ในแท๊งสำรอง อยู่กันสี่คนทำไมใช้น้ำเปลืองจัง ที่บ้านที่สมุทรปราการไม่ค่อยใช้น้ำบาดาลแล้ว ใช้ประปาเทน อยู่กัน 6 คน ใช้ได้สบายๆ การขุดเจาะบาดาลไม่ดีหรอก ระวังดินแถวนั้นจะทรุดนะ

Autobot Junior
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, October 9, 2012 8:24:40 PM(UTC)
Guest

พอดีเป็นปะปาหมู่บ้านนะคะ มีปัญหาบ่อยๆยังใช้งานได้ไม่ค่อยดี

และพ่อกับแม่ชอบปลูกต้นไม้ค่ะเลยใช้น้ำเยอะ

^jak^
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, October 9, 2012 9:48:30 PM(UTC)
Guest

ท่อขยายหน่อยก็ดีครับ
ถ้าเป็นไปได้ ทำเป็น 2 ระบบ เอาแบบโยกมือด้วยเผื่อฉุกเฉินไฟดับครับ

Mr.pokpak
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, October 9, 2012 10:42:08 PM(UTC)
Guest

ลองดูปริมาณน้ำด้วยนะครับ

ถ้าจำไม่ผิด ที่บ้านแม่ผม เขาทำสัญญาเรื่องปริมาณน้ำที่ได้ด้วย
ทำนองว่า ถ้าไม่ถึงเกณฑ์ ก็ต้องเจาะใหม่ให้ได้ตามที่กำหนด

เพราะบางที่เจาะไปไม่เจอน้ำ

ปีกไก่ย่างทอด
ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, October 10, 2012 1:50:19 AM(UTC)
Guest

การเจาะน้ำใช้เองนั้น ความยุ่งยากอยู่ที่ระบบกรองน้ำครับ .... น้ำควรจะใสในระดับที่ซักผ้าได้ ... เบื้องต้นท่านควรศึกษาเรื่อง ....

1. ระบบประปาหมู่บ้านเพื่อตัดสินใจเรื่องระบบกรองน้ำ
2. ถ้าสนใจระบบกรองแบบประหยัด ทิ้งอีเมล์ไว้ครับ
3. อย่าเพิ่งตัดสินใจทำอะไร จนกว่าท่านจะมีความเข้าใจในระบบกรองน้ำ ก่อน

เพราะถ้าท่านเจาะบ่อติดตั้งปั๊มแล้ว น้ำที่สูบขึ้นมาได้ ไม่ใสอย่างที่คาดไว้ ท่านก็จะเหนื่อยครับ .... น้ำบาดาลแท้ ๆ บ่อลึก 200 เมตร .... ที่ผมใช้ทุกวันนี้ก็ยังต้องกรองครับ ... สนิมเยอะมาก ... ดูด้วยตาเปล่าอาจมองว่าใสดี แต่พอล้างเครื่องกรองแต่ละครั้ง .... สนีมทั้งนั้นเลยครับ ...

และระดับที่ท่านกำลังจะเจาะลึก 15 เมตรเศษน่าจะเป็นน้ำผิวดิน ถ้าน้ำไม่มีรสเปรี้ยวก็ถือว่าโชคดีมากครับ ....

ปีกไก่ย่างทอด
ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, October 10, 2012 1:55:06 AM(UTC)
Guest

ถ้าบังเอิญผ่านมาลำปาง จะแวะดูก็ได้นะครับเก็บไว้เป็นข้อมูล. .... ระบบของผมไม่ใหญ่โตอะไร แต่ใช้งานได้ดีมากครับ ... 3 ปีกว่าสุขภัณฑ์ยังไม่มีคราบสนิมเลยครับ ...

น้าช่าง
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, October 10, 2012 6:13:06 AM(UTC)
Guest

น่าจะเพิ่มขนาดท่อจาก 2 นิ้วเป็น 4 นิ้ว

ใช้ปั้มแบบเจ๊สปั้ม (มีหลายยี่ห้อ แบบมีท่อแหย่ลงไปในบ่อ 2 ท่อ)

จึงใช้ปั้มเพียงตัวเดียว ไม่ต้องใช้ 2 ตัวเหมือนที่ช่างเสนอมา

ควบคุมระดับน้ำในถังเก็บน้ำได้ เมื่อน้ำเต็ม ปี้มจะตัดการทำงาน

บ้านฉัน
ความเห็นที่ 8 Posted : Thursday, October 11, 2012 12:57:45 AM(UTC)
Guest

15 เมตรนี่ ตื้นกว่าบ่อน้ำธรรมดาแถวบ้านผมซะอีก บ่อแบบนี้ หน้าฝนน้ำเยอะ หน้าแล้งน้ำแห้ง

แถวบ้านผม ที่เขาเรียกบ่อบาดาลจริง ๆ เจาะลงไประดับ 40-60 เมตร (มั้ง ไม่แน่ใจนะ) ค่าเจาะจะอยู่ที่ 5 หมื่นขึ้นไปเกือบแสนแล้วแต่สถานที่ และถ้าหากเจาะแล้วเจอน้ำ มันจะมีน้ำใช้ตลอดปีไม่มีแห้ง

กรณี จขกท. ผมว่าหาถังน้ำใหญ่ ๆ มาสำรองน้ำประปาหมู่บ้าน ให้เก็บไว้ใช้ได้นาน ๆ จะเหมาะกว่า มั้ง..

น้าช่าง
ความเห็นที่ 9 Posted : Thursday, October 11, 2012 2:05:56 AM(UTC)
Guest

ปั้มเจท แบบนี้ครับ
ปั๊มดูดลึก พร้อมเจ็ตคู่ ชนิดดูดน้ำด้วยตัวเอง "Venz" VA100 ขนาด 1,1.5,2 แรง
รายละเอียด: ปั๊มดูดลึก พร้อมเจ็ตคู่ ชนิดดูดน้ำด้วยตัวเอง "Venz" VA100 ขนาด 1,1.5,2 แรง
ข้อดีของปั๊มเจ็ทดูดน้ำลีก ที่ดีกว่าการใช้ปั๊มหอยโข่งธรรมดา
1.สามารถดูดน้ำลึกได้มากกว่าในขนาดปั๊มรุ่นเดียวกัน
2.ไม่ต้องล่อน้ำในการเริ่มต้นทำงานทุกครั้ง

การใช้งาน
- สำหรับงานน้ำสะอาด
- สำหรับงานสวน
- สำหรับดูดน้ำบ่อที่มีความลึกมากๆ ได้สูงสุดถึง 35 เมตร(แต่มีผลทำให้ค่าน้ำที่ได้มีปริมาณลดลง สามารถดูค่าแปรผันได้ที่ตารางแปรผันของปริมาณน้ำกับระยะดูดได้ที่ภาพที่ 5 ทางซ้ายมือ)
- ไม่ต้องคอยล่อน้ำ สามารถดูดน้ำได้ด้วยตัวเอง
- สำหรับงานอาคารบ้านเรือนทั่วไป

รายละเอียดเครื่อง
ขนาดแรงม้า 1 HP มีมอเตอร์ 1.5 และ 2 แรงให้เลือก
ไฟฟ้า 220 โวล์ท หรือ 380 โวล์ท ให้เลือกใช้งาน
ขนาดท่อ 1*1/4-1"
ปริมาณน้ำ 3-35 ลิตร/นาที
ส่งสูง 40-18 เมตร
การดูดน้ำลึก 15-50 แล้วแต่รุ่น แล้วแต่แรง
น้ำหนัก 22.5 กก.
*ดูรายละเอียดสเปคภาพที่ 2 ทางด้านซ้ายมือ

อุปกรณ์เสริมและข้อแนะนำ
1.สำหรับงานดูดน้ำจากบ่อน้ำ ควรใส่ Foot Valve 250.- แบบพลาสติก หรือ 500.-แบบทองเหลือง ด้านท่อดูดป้องกันน้ำไหลออกจากท่อตกกลับไปที่บ่อเมื่อเวลาเราปิดปั๊มน้ำ
2.ควรใส่ Check Valve ด้านส่งสำหรับกันแรงดันน้ำย้อนกลับเข้าปั๊มน้ำ

แก้ไขเพราะซ้ำ

auto
ความเห็นที่ 10 Posted : Thursday, October 11, 2012 6:49:38 AM(UTC)
Guest

เห็นด้วยกับ คห4 ครับเพราะบางทีน้ำขึ้นไม่ทันปั๊มดูด

PATSAPOJ
ความเห็นที่ 11 Posted : Sunday, October 14, 2012 3:35:46 PM(UTC)
Guest

ควรเจาะบาดาลจริงครับ ไม่ควรเจาะเอาน้ำผิวดินครับ น้ำผิวดินอาจจะไม่สะอาดพอเพราะถ้าอยู่ในชุมชน น้ำทุกอย่างจะซึมลงดินครับ

ลองศึกษากับ กองน้ำบาดาลครับ ว่าพื้นที่นั้นชั้นน้ำมีกี่ชั้น ชั้นน้ำจืดอยู่ชั้นไหนที่กี่เมตร

พอเจาะเสร็จ ก็ทำการซีลบ่อให้ดีครับโดยใช้ปูนเทก้นบ่อ มาจนถึงชั้นน้ำที่ต้องการ แล้วเทกรวดน้ำ ระหว่างชั้นน้ำที่ใช้ หลังจากนั้นก็เทปูนจนถึงบนพื้นครับ

และควรใช้ท่อเหล็กนะครับ ไม่ควรใช้พลาสติก เพราะเวลาเกิดแผ่นดินไหวหรืออะไรก็ตาม ท่อเหล็ก มันดีกว่าท่อพลาสติกครับ แต่ถ้ามีเงินเอาท่อสแตนเลสครับ.

Guest
ความเห็นที่ 12 Posted : Wednesday, December 6, 2017 10:40:43 PM(UTC)
Guest

อยากได้คำแนะนำจะทีมช่างประสบการโดยตรงติดมาหาผมได้เลยตะตอบคำถามที่ทุกท่านสงสัย ผมช่างเสก ร้านนครบาดาลแม่โจ้ ได้รับรองจากกรมทรัพยากรน้ำบาดาลโดยตรง 0613649888
ค้นหาในกูลเกลได้ครับ ถ้าท่านไม่อยากโดยโดนเสียเงินโดยใช่เหตุ
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.