Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
2 Pages<12
Post Reply

เทพ DIY ที่ผ่านมาเจอ
ความเห็นที่ 15 Posted : Tuesday, January 6, 2015 7:58:52 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ต้องบอกก่อนเลยว่า สว่าน มีให้เลือกหลายแบบครับ เอาเข้าเรื่องเฉพาะกระแทกดีกว่าครับ

ระบบกระแทก มี2 ระบบใหญ่ๆ ครับ

-ระบบแรก คือใช้กลไก ของการขบเฟือง หรือ ลูกปืน ในการกระแทก (ระบบนี้ แรงกระแทกจะน้อย ผมเรียกว่าแรงสะเทือน จะเหมาะกว่า)

ระบบนี้ จะมีการสึกหรอสูง กำลังในการกระแทกต่ำ แต่น้ำหนักเบา ขนาดเล็ก ราคาถูก เหมาะกับซื้อติดบ้าน ในในงานเล็กน้อยจริงๆ
ราคาเริ่มที่250(ของจีน) จนหลายพันบาทก็มี

-ระบบที่สอง (ที่เรียกกันว่าโรตารี่) จะใช้ระบบ ลูกสูบ

ระบบนี้จะสร้างแรงกระแทกที่สูงกว่าระบบแรกเยอะมากๆ โดยจะใช้กำลังมอเตอร์ ดึงลูกสูบในกระบอกอัด ทำให้ลูกสูบอีกตัว(ลูกกระทุ้ง)
อัดไปชนกับตัวดอกโดยตรง เอาง่ายๆ เหมือนใช้ปืนอัดลมลูกระสุน1นิ้ว ยิงเข้าดอกสว่าน หลายร้อยครั้งต่อนาที ระบบนี้ มีทั้งแบบมอเตอร์แนวตั้ง

ใช้ระบบข้อเหวี่ยง ดึงลูกสูบ แต่หลังๆ ได้ออกแบบระบบดึงลูกสูบด้วยลูกเบี้ยวดึงลูกสูบแทนโดยมอเตอร์จะอยู่แนวนอนแบบสว่านธรรมดา ทำให้การออกแบบ
ง่ายขึ้น เรียกว่าเอาแบบสว่านธรรมดามาครึ่งหนึ่งแล้วมาทำส่วนกระแทกใส่เข้าไปด้านหน้า

แต่งานเจาะในดีแคบ ใช้แบบมอเตอร์แนวตั้งจะดีกว่าเยอะ เพราะสั้นกว่าเข้าในที่แคบง่ายกว่าแต่น้ำหนักสูงกว่าแบบมอเตอร์แนวนอน

ส่วนหัวจับ กับดอก ต้องดูดีๆ นะครับ มี2 แบบ เช่นกัน คือ แบบ จำปาทั่วไป ใช้กับดอกกลม

ส่วนระบบโรตารี่ จะใช้สลักลูกปืนล๊อคครับ เพราะแรงกระแทกสูง หัวจับแบบธรรมดา ดอกรูดเอาง่ายๆ
เลยต้องทำดอกเป็นแบบลูกปืนล๊อค ครับ ให้ตัวได้มากกว่า ตามแนวยาวของดอก และแน่นกว่าตามการหมุนของสว่าน

แบบโรตารี่แรงกระแทกสูงกว่า ทำให้เจาะได้ง่ายกว่า ออกแรงคนน้อยกว่า เพราะ แรงส่วนมากมาจากตัวสว่านโรตารี่เอง แต่สว่านกระแทกธรรมดา ต้องออกแรงกดมากกว่าเยอะครับ

สว่านโรตารี่ รุ่นหลังๆ หัวจับออกแบบมาเป็นพิเศษ คือ จับได้ทั้งดอกธรรมดาและดอกโรตารี่
นอกจากนั้น สว่านโรตารี่ ยังมีดอก ที่ใช้สกัด ทำลาย คอนกรีต ด้วยครับ หรือจะงานหนักๆ รูใหญ่ๆ อยากเจาะสวยๆ ก็มีแบบกระบอกครับ เรียกว่าคอริ่ง

อันนี้ดอกสกัด

ส่วนอันนี้ คอรื่ง ไว้เจาะคอนกรีทรูโตๆ

ส่วนแบบไร้สาย หากใครไม่เคยเห็น หามาให้ดูแล้วนะครับ

อันนี้เป็นแบบกระแทกธรรมดา ไม่ใช่โรตารี่

แบบโรตารี่ ไร้สาย ก็มีครับ

ส่วน การใช้เป็นไขควงไฟฟ้า ถ้าเป็นสว่าน ไม่แนะนำครับ
เพราะไม่ได้ออกแบบ มาใช้ไขสกรู ต่อให้มี ตัวปรับรอบ หรือ หมุนซ้ายขวาก็ตาม เพราะว่า ความเร็วรอบสูงครับ ถ้าปรับรอบต่ำกำลังจะหาย
และไม่มีระบบครัช เวลาไขไม่เข้า หัวไขควงจะปีนร่องน๊อต แล้วรูดได้ครับ แนะนำไขควงไฟฟ้าโดยตรงมากกว่า
เพราะรอบจะต่ำ มีการทดรอบเฟืองมาก หมุนช้า แต่แรงบิดสูงมาก และมีระบบครัช ตั้งได้ว่าจะให้ขันแน่นแค่ใหน ถ้าถึงที่เราตั้งแล้ว มันจะฟรีทิ้งหมด ไม่ส่งแรงส่วนเกินที่เราตั้งไว้มาที่หัวน๊อต ทำให้หัวน๊อตไม่แตกด้วยครับ และยังใช้เป็นสว่านรอบต่ำได้อีกด้วย

อย่างตัวนี้ ตั้งความแน่นได้ 18 ระดับ (ไขควงไฟฟ้าตั้งเป็นความแน่นนะครับ ไม่ใช่ความเร็ว)

ส่วนนอกจากนี้ก็คือ บล๊อกไฟฟ้า จะรู้สึกคล้ายๆกับสั่น หรือกระแทก แต่จริงๆแล้วระบบข้างใน เป็นระบบหมุนบล๊อก ถ้าหมุนไม่ออกมันจะฟรีให้ครึ่งรอบ และส่งแรงเฉื่ยไปหมุนมากกว่า เป็นแรงกระแทกในแนวหมุน ไม่ได้กระแทกในแนวดอก เหมือนสว่านกระแทกนะครับ ดังนั้นเอามาใช้แทนกันไม่ได้ครับ

สรุป ตามเจ้าของกระทู้นะครับ ซื้อ 2 อย่าง ครับ

1- สว่านแบบโรตารี่สักตัว
2- ไขควงไฟฟ้าไร้สาย(ซึ่งเป็นสว่านแบบไม่กระแทกไร้สายด้วย)

ส่วนข้อ2 ไม่แนะนำของอีเกีย นะครับ ไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่ แพง เสียแล้วโยนทิ้ง เปลี่ยนแบต ยากครับ ข้างในเป็นเซลแบตขนาด(ไม่ใช่ความจุนะครับ) 18650 อยู่ 2 เซล
เสีย เสื่อม ต้องเอาไปให้ช่าง สป๊อท ให้ใหม่ครับ ใช้ๆไปแล้วหมดกลางคัน นี่เสียบชาร์จอีกยาว แนะนำให้ไปหาแบบไร้สายแบบเปลี่ยนไส้แบตได้ ของจีนดีๆ ไม่ถึง2000 ครับ ของยี่ห้อก็พันปลายๆถึงสี่ห้าพันครับ

ยังไง ก็ไม่แนะนำการใช้สว่านไฟฟ้ามาเป็นไขควงครับ

แต่ไขควงไฟฟ้า ส่วนมาก จะมีระบบสว่านให้อยู่แล้ว (แค่รอบต่ำกว่าสว่านทั่วๆไปเท่านั้นเอง)

หวังว่าคงได้ความรู้กันนะครับ

Guest
ความเห็นที่ 16 Posted : Sunday, February 8, 2015 7:24:11 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ขอบคุณที่ให้ความกระจ่าง อย่างมากมายครับ
Guest
ความเห็นที่ 17 Posted : Saturday, October 14, 2017 12:53:57 AM(UTC)
Guest

ชนิดแบตเตอรี่ของสว่านไร้ มีแบบไหนบ้าง เวลาซื้อลองเช็คดูว่าแบตเตอรี่ชนิดไหน
1.แบตเตอรี่แบบดั้งเดิม หรือที่เรียกว่า Ni-CD ซึ่งเป็นแบตเตอรี่เป็นตัวเลือกที่ค่าใช้จ่ายที่ต่ำกว่า แต่แบตเตอรี่อยู่ได้ไม่นานเป็นแบตเตอรี่ธรรมดา
2.แบตเตอรี่ลิเธียมไอออน (Lithium-ion) เป็นแบตเตอรี่รุ่นที่ออกมาใหม่ที่มีอายุการใช้งานสูงและทนทานกว่ารุ่นดั้งเดิมหรือแบบธรรมดาหลายเท่ามาก
3.ควรดูสเปคค่า แรงบิดสูงสุด (TORQUE) เปรียบง่าย ๆ ถ้าเทียบกับ แรงม้าคือ หน่วยวัด “พลัง” ของสว่านนั้นเอง

สำหรับเช็คราคา สว่านไร้สายยี่ห้อไหนดี คลิกที่นี่ ก่อนไปซื้อที่ห้างเห็นลดราคาอยู่คับ บ้างตัวราคากว่า Home Pro
>> http://www.bit.ly/promotion-disocunt-power-drills

https://medium.com/@etcworkout/สว่านไฟฟ้าไร้สาย ยี่ห้อไหนดี

สว่านไฟฟ้าไร้สาย ยี่ห้อไหนดี
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
2 Pages<12
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.