Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

พ่อปลาวาฬ (padoob)
Posted : Thursday, November 29, 2012 5:46:44 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ตามนั้น ^

ตรวจสอบก่อนว่าเมื่อเทพื้นใหม่แล้วพื้นต้องสูงกว่าถนนเมนหน้าบ้าน เพื่อแก้ปัญหาระยะยาว ครับ
ยิ่งถนนเมนในหมู่บ้านยังต่ำกว่าถนนใหญ่อีก แล้วอยู่บ้าสนอยู่ใกล้ถนนใหญ่ ควรใช้ระดับถนนใหญ่ครับ

brawatcher
ความเห็นที่ 1 Posted : Sunday, December 16, 2012 11:03:48 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ตั้งใจว่า จะปูพื้นกระเบื้องใหม่ แต่ติดอยู่ที่
ตอนนี้ที่พื้นบ้านชั้นล่าง มีปัญหาน้ำซึมขึ้นมา ไม่ได้เป็นตลอด แต่จะเป็นเฉพาะวันที่ฝนตกหนักๆเท่านั้น
จึงมั่นใจว่า ไม่เกี่ยวกับท่อประปา

ทีนี้การที่จะปูกระเบื้องใหม่ ควรจะรื้อกระเบื้องเก่าออกมา แก้ปัญหาน้ำซึมนี้ก่อน แล้วค่อยปูใหม่
หรือสามารถ เทปูนกันซึมทับกระเบื้องเก่า แล้วปูกระเบื้องใหม่ทับได้เลย

โดยส่วนตัวอยากใช้วิธีที่สองมากกว่า เพราะประหยัดทั้งเวลา ประหยัดทั้งงบประมาณ ถ้าไม่มีเรื่องน้ำซึมนี่ คงจะปูทับไปแล้ว

อยากเรียนปรึกษาสมาชิกผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ ว่าควรใช้วิธีไหน

ปล. บ้านเป็นทาวน์เฮาส์ครับ

ชัดเจนน้องนาง
ความเห็นที่ 2 Posted : Sunday, December 16, 2012 11:29:20 PM(UTC)
Guest

เคยเห็นแต่ไม่รู้ว่าถูกวิธีทางเทคนิคหรือไม่
ช่างเอาพาสติกปูลงไปก่อนตรงรอยต่อปูให้
ทับเหลือมกันมากหน่อยแล้วใช้อคิลิกกันน้ำ
ทารอยต่อแล้วจึงผสมปูนกับกันซึมเททับลงไป
แล้วค่อยปูกระเบื้องใหม่ทับอีกทีหนึ่ง
แต่ในความคิดควรหาสาเหตุที่แท้จริงให้พบ
เพราะน้ำเป็นอะไรที่ประมาทไม่ได้เลยครับ
ออกทางที่เราปิดไม่ได้เขาก็จะหาทางออกทางอื่น
จนได้และครับ
สวัสดี

kamol673
ความเห็นที่ 3 Posted : Sunday, December 16, 2012 11:38:01 PM(UTC)
Guest

น้ำซึมเข้ามาเฉพาะตอนที่ฝนตก แสดงว่า พื้นห้องน้ำคุณต้องอยู่ต่ำกว่าระดับพื้นด้านนอก น้ำถึงได้ซึมขึ้นมาถ้าเป็นแบบนี้ผมแนะนำให้ใช้วิธีที่ 2 ครับ เทปูนทับกระเบื้องเดิม แล้วปูกระเบื้องใหม่ทับไปเลยแต่ต้องเช็คระดับพื้นที่จะปูใหม่ด้วยนะว่า ถ้าทำแล้วจะสูงกว่าพื้นภายนอกแน่นอนและถ้าเทพื้น + ปูกระเบื้องใหม่ พื้นห้องน้ำอาจจะเสมอหรือสูงกว่าพื้นหน้าห้องได้ และ อย่าลืมเช็คบานประตูด้วย ถ้าปูกระเบื้องใหม่แล้วยังเปิดบานประตูได้เพราะบานประตูห้องน้ำส่วนใหญ่จะเปิดเข้าในห้องน้ำ
******* ถ้าปูกระเบื้องใหม่ แล้วไม่มีปัญหากับบานประตู และ ปูไปแล้ว พื้นห้องน้ำ กับ พื้นในบ้านเสมอกัน ก็แนะนำให้ทำเคิร์ปปูนกั้นน้ำไหลเข้าห้องด้วยนะครับ.....โชคดีครับ
Guest
ความเห็นที่ 4 Posted : Thursday, July 25, 2013 9:51:52 AM(UTC)
Guest

สวัสดีค่ะ ดิฉันมีปัญหาเช่นเดียวกันค่ะ ปูกระเบื้องทับชั้นเก่าแล้ว น้ำก็ยังซึมอยู่ดี ซึมเวลาฝนตกเท่านั้น
รบกวนช่วยตอบดิฉันหน่อยนะคะ ว่าควรทำอย่างไรดีค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ
katay
ความเห็นที่ 5 Posted : Saturday, March 10, 2018 10:32:48 AM(UTC)
Guest

สวัสดีค่ะ...บ้านที่ซื้อเป็นทาว์นเฮ้าส์ 2ชั้นค่ะ ตัวบ้านสูงกว่าถนน 2 ขั้นนบันได ..เวลาฝนตกหนัก นำ้จะซึมขึ้นมาจากข้างใต้ค่ะ..จะซึมมาทางเสาบ้าน..แต่ที่พื้นปูกระเบื้องและมีบัวติดขอบผนัง..ตอนดูน้ำที่ซึมเข้ามาจะอยู่ช่วงเสา กับ บัว เลยเอาซิลิโคนมายิงตรงบ้วทั้งล่างและบนค่ะ...แต่พอฝนตก ตรงซิลิโคนที่ยิง ไม่มีน้ำซึม แต่น้ำมาซึมตรงร่องกระเบื้องแทนค่ะ เหมือนข้างล่างมีน้ำมากเวลาฝนตก ก็ดันหาทางออกค่ะ..แบบนี้มีวิที่แก้ไขยังไงบ้างค่ะ (น้ำซึมตอนฝนตกหนักค่ะ..ไม่ใช่ระบบประปาค่ะ)
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.