Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

photoes
Posted : Wednesday, October 10, 2012 3:47:35 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
รูปห้องน้ำ

photoes
ความเห็นที่ 1 Posted : Wednesday, October 10, 2012 4:00:16 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ผมลองดูนอกบ้านแล้วมีท่ออากาศต่อออกไป แต่ดีแค่ไหนผมไม่ทราบเหมือนกัน ทำให้เวลากดน้ำแล้วลงช้า ต้องกดซ้ำ
เคยขอคำแนะนำในห้องนี้แล้ว ให้ลองเจาะรูบนฐานชักโครกที่มีปูนขาวอุดอยู่ ลองดูแล้ว ดีขึ้นใช้ได้ระดับหนึ่ง
ผมคิดว่าน่าจะมาจากปัญหาเรื่องท่ออากาศ เราจะรู้ได้ยังไงครับว่าท่ออากาศที่ต่อไว้ ดีแค่ไหน
ผมลองเปิดฝาบ่อเกรอะเพื่อให้อากาศออกมาได้แล้วกดชักโครกดู มันก็ยังลงช้าแล้วก็มีลมย้อนกลับไปที่ชักโครก (เหมือนมีฟองอากาศที่คอห่าน) คือผมคิดว่ามันก็มีที่ระบายอากาศออกมาด้วย(ท่อชักโครก) แล้ว (กรณีท่ออากาศที่มีอยู่ไม่ดี) มันก็น่าจะใช้ได้ คือ อยากทดสอบเฉยๆว่าหากมีที่ระบายอากาศแล้วก็น่าจะปกติ
อยากขอคำแนะนำครับว่า ควรจะทำยังไงดีให้มันปกติ

โจคนเก้าเลี้ยว
ความเห็นที่ 2 Posted : Wednesday, October 10, 2012 4:23:11 PM(UTC)
Guest

ต่อท่ออากาศ..ตรงไหนก็ได้แต่ขอให้ต่อช่วง
ก่อนถึงถังเกรอะครับ...ซึ่งปลายท่อควรสูงกว่า
ตัวชักโครกนะครับ...ถ้าต่อออกไปนอกตัวบ้าน
ก็ต้องมีตัวป้องกันสัตว์ หรือน้ำฝนเข้าด้วยนะครับ

และถ้าให้ดีควรสูงกว่าระดับที่คาดว่าน้ำจะท่วม
ตอนน้ำท่วมหลายบ้านมีปัญหาทั้งๆที่อยู่ชั้นสอง
ของตัวบ้าน...แต่ถ้าท่ออกาศสูงมากพอ...ก็ใช้ได้
เป็นเดือนๆ..เลยนะครับ

photoes
ความเห็นที่ 3 Posted : Wednesday, October 10, 2012 4:33:34 PM(UTC)
Guest

อ๋อ ควรต่อก่อนถึงถังเกรอะนั่นเอง แต่กรณีของผมมันอยู่ใต้ดินหมดแล้ว ควรแก้ไขยังไงดีครับ

Moonlight Sonata
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, October 10, 2012 5:02:34 PM(UTC)
Guest

เชื่อมต่อท่อจากฐานชักโครกก็ได้ครับ

ความเห็นที่ 5 Posted : Wednesday, October 10, 2012 5:08:39 PM(UTC)
Guest

ถ้าอยู่ใต้ดินหมด..ก็ต้องขุดกันหละครับ...
ส่วนบางท่านที่เจาะตรง..ฐานโถส้วมชักโครก
ผมไม่เห็นด้วยนะครับ...เพราะถ้าทำไม่เรียบร้อย
อาจจะเจอกับกลิ่นไม่พึงประสงค์ได้นะครับ

จากแรงดันของน้ำเมื่อยามกดชักโครก...ถ้า
ส้วมไม่เต็ม...ท่ออากาศดังกล่าวจะทำหน้าที่
ดูดอากาศเข้าไปด้วย...ในขณะเดียวกัน แกสต่างๆ
ที่อัดอยู่ในท่อ..ก็จะถูกปล่อยออกมา..เพื่อให้

น้ำและสิ่งปฏิกูล..ไหลลงไปในถังเกรอะได้สะดวกขึ้น
มันคือหลักการง่ายๆครับ...ดังนั้นจึงไม่ต้องกลัวเรื่อง
ที่สิ่งปฏิกูลจะไหลทะลักออกมาทางท่ออากาศ ถ้าหาก
ปลายท่ออากาศอยู่สูงกว่าระดับตัวโถส้วม

ขนาดบ้านผม...ช่างมาต่อท่ออากาศช่วงที่ท่อซ่อน
อยู่ในฝ้าเพดาน..ทั้งๆที่อยู่ต่ำกว่าระดับโถส้วม...
แต่เป็นหัวข้องอ...ช่างจึงเรียกท่ออากาศดังกล่าวว่า
"หัวโหม่ง"....แล้วท่อดังกล่าวก็ไม่ได้ต่อออกไปนอกบ้าน ด้วยซ้ำนะครับ

ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, October 10, 2012 5:16:00 PM(UTC)
Guest

หรือแบบนี้ก็ได้ครับ..ลูกศรสีเหลืองเป็นปลายท่อ
สีชมพูเป็นท่อที่ต่อจากท่อเมนจากโถส้วมครับ

แสบสั่งเกิด
ความเห็นที่ 7 Posted : Wednesday, October 10, 2012 9:26:07 PM(UTC)
Guest

เรียน จขกท.

ความเข้าใจว่าเจาะเอาปูนที่ฐานชักโครกตรงที่มีรูออกเพื่อให้ระบายอากาศเป็นความเข้าใจที่ผิดครับ

จริงๆแล้วจุดนั้นคือรูยึดน็อต ตาม Link นี้ครับ
http://topicstock.pantip...5/R9207570/R9207570.html

ที่ จขกท.เจาะเอาปูนขาวออกแล้วรู้สึกว่าชักโครกกดชำระได้สะดวกขึ้น เนื่องจากช่างติดตั้งผิดวิธี คือช่างไม่ได้ติดชุดแหวนรองและปะเก็นกันกลิ่น และยึดฐานส้วมกับพื้น

สิ่งที่ จขกท.อาจได้แถมมาจากการเจาะเอาปูนขาวที่ช่างอุดเอาไว้ออกคือจขกท.อาจจะได้กลิ่นเหม็นออกมาครับ

Guest
ความเห็นที่ 8 Posted : Thursday, October 4, 2018 3:25:16 PM(UTC)
Guest

ถ้าผม ต่อท่อระบาย ห่างจากถังแซทประมาณ 50 เซนติเมตร ชักโครก ห่างจาก ถังแซท ประมาณ 5 เมตร
มันได้ผล ไหม ครับ ในการช่วยระบาย
Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.