Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

ข้าวปั้นหน้าแมว
Posted : Monday, October 15, 2012 8:46:50 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
บ้านเราปลูกต้นโมกสองที่ค่ะ คือหน้าบ้านและข้างบ้าน

ต้นที่ปลูกข้างบ้านจะโดนแดนช่วงเช้า แบบรำไร ส่วนค้นที่ปลูกหน้าบ้านโดนแดดเต็มๆเพราะหน้าบ้านเป็นทิศตะวันออก จะโดนแดดช่วงเช้าถึงบ่ายโมงค่ะ

ผลที่ได้คือ ข้างบ้านใบเยอะกว่า ลักษณะของใบจะใหญ่ หนา ไม่หงิกงอ ส่วนต้นที่ปลูกหน้าบ้าน ใบเล็กมากกก บางใบเริ่มเหลืองแล้ว ใบไม่หนาเท่ากับข้างบ้าน โดยเฉพาะต้นริมสุด ยิ่งมีแต่กิ่งเหมือนจะตายเลย และเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา เห็นมีรังมดดำอยู่ที่ยอดด้วย เป็นมดดำตัวใหญ่ๆค่ะ เพิ่งเคยเห็นเหมือนกัน

เราจะทำยังไงดีค่ะ อยากให้เค้าใบหนาหน่อย เพราะจุดประสงค์คือต้องการเอาไว้บังสายตาหน้าบ้านค่ะ เกี่ยวกับหญ้าญี่ปุ่นที่ปลูกโคนต้นมั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ ^/\^

avatayos
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, October 15, 2012 9:53:37 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ตัดกิ่งใหม่ ให้แตกกิ่ง ใบจะเยอะขึ้น

ใบเหลือง น่าจะมาจากขาดน้ำ และสารอาหาร

ถ้ารากไม่ตาย ตัดทิ้งเลยก็ได้ เดี๋ยวก็แตกใหม่

เรื่องหญ้า มันช่วยดูดน้ำ ดูอาหาร ไม่ควรปลูกจนติดโคนนะ แย่งกันกินหมด

สุกรสยาม
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, October 15, 2012 11:09:02 PM(UTC)
Guest

ปกติ โมก เป็นไม้ชอบแดดนะครับ ถ้าใบเหลือง ก็น่าจะขาดน้ำครับ อาจจะต้องพรวนดินบ่อยหน่อย ใส่ปุ๋ยคอก บ้าง ไม้คลุมดินน่ะดีแล้วครับ แต่อาจจะต้องให้น้ำเยอะหน่อย เพราะแย่งน้ำกันครับ

ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, October 16, 2012 3:25:26 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณค่ะ แต่ช่วงนี้ฝนตกเยอะมากทำไมใบยังเหลืองอ่ะค่ะ

pepramote
ความเห็นที่ 4 Posted : Tuesday, October 16, 2012 4:38:15 PM(UTC)
Guest

ที่บ้านผมต้นที่รับแดดก็เหลืองร่วงทั้งต้นน่าจะถึงเวลาผลัดใบใหม่และจะออกดอกสะพรั่งครับ

สังเกตที่เปลือกต้นยังสดไม่ได้แห้งเหี่ยวก็ไม่เป็นไรแค่ผลัดใบ

สุกรสยาม
ความเห็นที่ 5 Posted : Tuesday, October 16, 2012 8:16:52 PM(UTC)
Guest

ดินมันไม่อุ้มน้ำครับ เรื่องดินต้องระวังหน่อย โมกเป็นไม้ชอบน้ำ แต่ไม่ชอบน้ำขังนะครับ ดินควรจะเป็นดินเหนียวผสมดินร่วน ครับ หรือดินร่วนล้วน ๆ ก็ได้ แต่ให้มีไม้คลุมดินไว้ และเวลารดน้ำ รดนานหน่อยครับ สักพัก เดี๊ยวพอเขาชิน ก็โตเองครับ อีกอย่าง คุณเลี้ยงใส่กระถางใช่ป่ะ กระถางเล็กไปหรือเปล่า พวกนี้ ต้องดูสมดุลย์ด้วยครับ

ความเห็นที่ 6 Posted : Wednesday, October 17, 2012 3:33:14 PM(UTC)
Guest

เราปลูกในดินเลยค่ะ

ฤกษ์สังหรณ์
ความเห็นที่ 7 Posted : Saturday, October 20, 2012 8:49:00 PM(UTC)
Guest

ผิดแล้วค่ะ ใบเหลืองนี่คือน้ำมันมากเกินค่ะ ถ้าขาดน้ำมันจะเหี่ยว น้ำมันขังหรือป่าวคะ ถ้าเหลืองมาก รากอาจเน่าได้ วิธีแก้คือเติมดินลงไปเยอะๆ ลองดูนะคะ แต่ถ้าหนักมากก็ย้ายออกใส่กระถางไว้ก่อน เอาดินถมให้ดี พอต้นเริ่มฟื้นก็ค่อยย้ายลงดินใหม่

avatayos
ความเห็นที่ 8 Posted : Monday, October 22, 2012 5:04:00 AM(UTC)
Guest

คคห 7

ปลูกมานานก็ไม่เคยได้ยินว่าน้ำมากไปจะใบเหลืองเลยนะครับ

ที่บ้านก็มี โมกอยู่ 5-6 ต้น

เวลาใบเหลือง ร่วงทีไร คือ ขาดน้ำทุกทีครับ

อ๋อ แล้วที่สังเกตุเจออีกอย่างคือ เวลาน้ำมากๆ จะไม่มีดอก มีแต่ใบเยอะมาก แต่น้ำน้อยๆ ดอกเพียบ

เขียนบนคอมพิวเตอร์ acer (มาส คลองสิบห้า)
ความเห็นที่ 9 Posted : Thursday, October 25, 2012 3:54:20 PM(UTC)
Guest

มันเป็นได้หลายอย่าง ลองดูไปเรื่อยๆ โมกใบเหลือง อย่าใส่ปุ๋ย

ลองขุดดูตุ้มรากมันว่า มีอะไรหรือป่าว

RAKTHAII1
ความเห็นที่ 10 Posted : Wednesday, October 31, 2012 3:40:54 PM(UTC)
Guest

ผลัดใบหรือป่าวเพราะที่บ้านก้อเป้น
พอให้ น้ำ พรวนดิน ใส่ปุ๋ย ตอนนี้ออกดอกแล้ว

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.