Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

เปลผ้าฟ้าคราม
Posted : Monday, September 3, 2012 4:48:46 AM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ขอรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ที่มีความรู้ในการคำนวนรังวัดที่ดินหน่อยครับว่า

ถ้าโฉนดที่ดินที่ผมวัดได้ตามภาพ คำนวนเป็นที่ดินได้กี่ตารางวาครับ

คือตอนนี้เพื่อนบ้านสร้างแนวรั้วแล้วผมลองวัดตามความกว้างของที่ดินแล้ว

พบว่าเพื่อนบ้านสร้างรั้วล้ำเข้ามาในเขตผม แต่พอสอบถามไปยังฝ่ายขาย

ของหมู่บ้านบอกยึดตามโฉนด แต่พอวัดจริงแล้วที่ดินมันไม่ได้ตามที่แจ้งไว้

จึงอยากทราบวิธีคำนวนหน่อยครับ เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใดมีคำแนะนำรบกวน

หน่อยนะครับ

เปลผ้าฟ้าคราม
ความเห็นที่ 1 Posted : Monday, September 3, 2012 4:50:05 AM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
แปลงที่ 2 ครับ ติดกัน ที่กำลังจะติดต่อซื้อกับฝ่ายขายของหมู่บ้านครับ

น้าพร
ความเห็นที่ 2 Posted : Monday, September 3, 2012 10:14:50 AM(UTC)
Guest

ระยะหลัก 5304 - 5161 ห่างกันเท่าใด
ระยะหลัก 7290 - 5779 ห่างกันเท่าใด
ระยะหลัก 5161 - 7290 ห่างกันเท่าใด

ระยะในการวัดที่ดิน ต้องเป็นสามเหลี่ยมครับ
วัดรูปอื่น คำนวณแล้วมักไม่ตรงครับ

รูปใน กระทู้ก้อเช่นกันครับ ขอระยะทะแยงมุมด้วยครับ

KittySP
ความเห็นที่ 3 Posted : Monday, September 3, 2012 1:41:26 PM(UTC)
Guest

ยังไม่ได้ซื้อ ควรขอให้ฝ่ายขายชี้หลักโฉนดให้ดู หมายเลขหลักตามในรูปเลย

เปลผ้าฟ้าคราม (เปลผ้าฟ้าคราม)
ความเห็นที่ 4 Posted : Monday, September 3, 2012 4:27:18 PM(UTC)
Guest

หมู่บ้านวัดเส้นรอบรูปที่แสดงเป็นตัวเลขสีแดงให้อย่างเดียวครับ ส่วนทะแยงเค้าไม่ได้วัดให้ครับ สงสัยต้องให้เค้าวัดให้ใหม่ครับ ขอบคุณครับ

Mr. SJ
ความเห็นที่ 5 Posted : Monday, September 3, 2012 9:21:04 PM(UTC)
Guest

ติดต่อสำนักงานที่ดินของเขตขอเจ้าหน้าที่มารังวัดสอบเขตครับ ถ้าเกิดการลุกล้ำขึ้นมา จะได้รู้และมีคนกลางเป็นพยาน
แล้วก็ให้เขาวัดแนวเส้นทะแยงเพื่อแบ่งเป็นสามเหลี่ยม จะได้คำนวณพื้นที่ได้

KittySP
ความเห็นที่ 6 Posted : Monday, September 3, 2012 9:42:33 PM(UTC)
Guest

ถ้า มบ.ไปวัดระยะจากสถานที่จริงให้ได้ ก็ควรตามเขาไป ให้เขาช่วยชี้หมุดหลักเขตที่ดินทุกหลัก ดูเลขบนหลักเขตว่าตรงกับที่ระบุในโฉนดหรือไม่ ถ้าตรงและเห็นครบ ก็ดูพื้นที่ตามโฉนดระบุได้เลย ส่วนระยะต่างๆ ถ้าไม่อยากวัด ก็ไปขอดูที่ สนง. ที่ดินได้ เขามีค่าระยะต่างๆ ของที่ดินแต่ละแปลงครบ

กลัวแต่เขาจะเอาสเกลวัดจากโฉนด ส่วนของจริงวัดไม่ได้เพราะโดนรั้วทับไปแล้ว

ถ้าเขาเอาสเกลวัด ตามรูปก็เอาไปวาดซ้อนรูปในออโตแคด ปรับสเกลให้ตรงก็ได้ค่าทุกอย่างที่ต้องการแล้ว

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.