Welcome Guest! To enable all features please try to register or login.
Post Reply

Rada Nene
Posted : Tuesday, August 7, 2012 12:03:06 PM(UTC)
Guest

Rank: Guest

Groups: Guests

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
กำลังจะสร้างบ้านริมน้ำ แถวแจ้งวัฒนะค่ะ
ไม่แน่ใจว่าควรยกพื้นสูงแบบบ้านโบราณ(ด้านล่างให้เป็นส่วนเซอร์วิส ครัวไทย เก็บของ ห้องนอนเมด) แล้วอยู่ด้านบนดี?

หรือถมที่ให้สูงเป็นสโลปเข้าหาน้ำดี ?

กลัวระยะยาวน้ำจะท่วมค่ะ
ถ้าทำ ควรยกสูงกี่เมตรคะ

มีใครมีตัวอย่างบ้านที่ทำ สไตล์โมเดิร์น แล้วดูดีไหมคะ อยากดูอ่ะ

ทองแป๊ะ (ทองแป๊ะ)
ความเห็นที่ 1 Posted : Tuesday, August 7, 2012 1:41:55 PM(UTC)
Guest

Was thanked: 7 time(s) in 7 post(s)
ลักษณะบ้านของคนไทยในอดีต เป็นบ้านยกพื้นสูง(ใต้ถุน)ทั่วประเทศ ส่วนจะสูงมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับภูมิประเทศแต่ละถิ่นครับ ในที่ลุ่มมักมีนํ้าท่วม-ขังเป็นประจำบ้านคนไทยในอดีต เสาบ้านสูงไม่ตํ่ากว่า 2 เมตรครับ ส่วนที่ดอนเสาบ้านไม่ตํ่ากว่า 1 เมตรครับ ปัจจุบันบ้านคนไทยส่วนมากไม่นิยมยกพื้นสูง ส่วนมากใช้ดินลูกรังถมที่แล้วปลูกบ้านเลย นี่เป็นการขวางนํ้าที่มาจากธรรมชาติ ถ้าเป็นบ้านในอดีตเมื่อเกิดนํ้าจากธรรมชาติ มวลนํ้าจะไหลหลากลอดใต้ถุนบ้านไป โดยไม่ทำลายบ้าน ไม่เกิดสภาวะนํ้าท่วมขังเป็นเวลานานเฉกเช่นปัจจุบัน ยิ่งมีการกั้นทางเดินของนํ้าด้วยยิ่งแย่ไปกันใหญ่ ในอนาคตข้างหน้าคนไทยจะเจอะเจอปัญหาลักษณะนี้ไม่รู้จบ เพราะเราติดกระดุมเม็ดแรกผิดนั่นเองครับ กลับมาที่คำถามของท่านครับ ตามความเห็นของผมนะครับ ท่านควรปลูกบ้านแบบโบราณเป็นดีที่สุดครับ ใต้ถุนบ้านก็เป็นที่ใช้สอยดั่งที่ท่านคิดไว้ครับ ถึงแม้การสร้างบ้านยกพื้นสูงจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น แต่มันก็เป็นหลักประกันได้ว่า เมื่อถึงครานํ้าท่วมเราจะเจ็บตัวและเหนื่อยน้อยกว่าผู้อื่นครับ โชคดีครับ

แฟนใหม่
ความเห็นที่ 2 Posted : Tuesday, August 7, 2012 4:23:48 PM(UTC)
Guest

นี่เลย ตอบโจทย์ ดูมานานแระชอบมากเป็นบ้านตปท.นะไม่ใช่ในเมืองไทย ปรับแต่งนิดหน่อยใช้ได้เลย

ว่าแต่ว่าที่ดินของคุณริมน้ำแจ้งวัฒนะนี่มันตรงไหนคะ อยากทราบ

http://homedesign.homedd.../รูปแบบบ้านสวยสไตล์โมเด/

Rada Nene
ความเห็นที่ 3 Posted : Tuesday, August 7, 2012 5:59:11 PM(UTC)
Guest

ขอบคุณนะคะ งั้นคงยกใต้ถุนดีกว่าค่ะ แต่คงต้องไปทำการบ้านว่าทำไงให้ดูสวยงามเรียบร้อย ขอบคุณสำหรับตัวอย่างค่ะ
ที่ริมน้ำเมืองทองค่ะ

ยิ่งแก่ยิ่งร้าย
ความเห็นที่ 4 Posted : Wednesday, August 8, 2012 2:11:07 AM(UTC)
Guest

ยกพื้นสูงๆ เลยค่ะ เคยเห็นทาวน์เฮ้าส์ของ private nirvana ยกพื้นขึ้นประมาณเมตรกว่า แต่ไม่ใช่เพราะหนีน้ำนะคะ แต่ไม่ต้องการให้มองเห็นรถยนต์จากห้องรับแขก เลยยกพื้นให้สูง จะได้มองเลยหลังคารถไปค่ะ ไม่น่าเกลียดเลย

Quick Reply Show Quick Reply
Users browsing this topic
Post Reply
Forum Jump  
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You can delete your posts in this forum.
You can edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You can vote in polls in this forum.